สุนัขชอบไล่รถค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือว่าบ้านดิฉันเมื่อก่อนเคยเลี้ยงสุนัข2ตัวไว้ และหลังจากนั้นพวกเขาก็เสียค่ะ ที่บ้านไม่มีสุนัขเลยสักตัว แล้วอยู่มาวันหนึ่งมีสุนัขจากอีกฝากของถนน ซึ่งบ้านของสุนัขตัวนี้ก็ตรงข้ามกันพอดี(เจ้าของบ้านเป็นคนที่ผู้คนเขานับหน้าถือตา) แต่มีถนนกั้นไว้ คือสุนัขตัวนี้เหมือนกับไม่ได้กินข้าวมาหลายวัน แต่ด้วยความที่มันไม่คุ้นก็เลยขู่ แต่คือตัวเราสงสารมาก ปกติที่บ้านจะเก็บแมว และสุนัขจรมาเลี้ยงค่ะ
แต่ทุกวันมันจะชอบไล่รถของคนอื่น ตอนดึกๆแบบนี้ทุกวันคือมันจะเลือกรถด้วยค่ะ ว่าจะเห่าใครหรือไม่เห่า จนอยู่ๆมีคนเขาขับรถมาที่บ้านจองดิฉันบอกว่าจะเอาเรื่องดิฉันเพราะสุนัขตัวนี้ไล่รถคนอื่น ดิฉันก็สะดุ้งเล็กน้อย คือสุนัขตัวนี้ไล่รถจนเป็นนิสัยตั้งแต่อยู่บ้านหลังตรงข้าม แต่ไม่มีใครว่าเลยสักคำเดียว จนมารู้ทีหลังว่า เจ้าของบ้านหลังนั้นไล่สุนัขตัวนี้ออกจากบ้าน ยิงหนังสติ๊กบ้าง ก้อนหินปา ไม่ให้อาหารเลย จนมันต้องข้ามฝั่งมาหาของเพื่อความเป็นอยู่ของตัวมันเอง ที่บ้านดิฉันคุณปู่ก็ไม่อยากเลี้ยงเพราะมันสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ก็มีบ้างทีเห็นแกไล่มันไป แต่มันก็กลับมาทุกทีเลย เพราะแถวบ้านเป็นบ้านเดียวๆ แต่ละหลังค่อนข้างห่างกันมาก เลยมีแต่บ้านดิฉันกับบ้านตรงข้ามที่สุนัขตัวนี้จะหาของประทังชีวิต จนตอนนีมันมาอยู่บ้านดิฉันหลายเดือนแล้ว เเล้วก็เหมือนจะโดนประณามซะเอง ตอนนี้กลุ้มใจจริงๆ เจ้าของคนนั้นบอกดิฉันว่าไม่เลี้ยงมันแล้วเพราะมันไล่รถคนอื่น และก็บอกอีกว่าสุนัขตัวนั้นคงอยากอยู่กับดิฉันมากกว่า....  สุนัขตัวนี้ดุค่ะ สำหรับคนอื่น
แสดงความคิดเห็น
Preview