ใครถนัดเขียนโปรเเกรมช่วยหน่อยนะคะ (ภาษา Python)

คือจริงๆไม่อยากตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเลย เเต่หาทางไปต่อไม่ถูกเเล้วค่ะ 
 จขกท เรียนอยู่ ม5 เทอมนี้มีวิชาบังคับเรียนการเขียนโปรเเกรมด้วยภาษาPython เอาจริงๆ นี่ผ่านมาเกือบจะครึ่งเทอมเเล้ว ไม่รู้อะไรเลยค่ะ เพราะไม่มีพื้นฐานมาก่อน พอเข้าคาบเรียนอาจารย์ก็พูดนิดหน่อยเเล้วก็ให้ลองเขียนโปรเเกรมเลย เริ่มจาก คำสั่ง print เเละ input เราทำได้เเบบผ่านไปร่อนเร่มากๆ ถามคนนู้นทีถามคนนี้ที เรียนเองในอินเตอร์เน็ตบ้าง ก็ยังงงๆ เหมือนคนที่ไม่มีอะไรในหัวเเล้วมาลงมือทำเลยอะค่ะ เเล้ววันนี้ก็ได้การบ้านมา เห็นเเล้วอึ้งไปสักพักเลยค่ะว่านี้มันอะไรเนี่ย?
ตกลงเเล้วตอนนี้เรียนไปถึงการใช้ฟังก์ชั่นทางคณิตศาสตร์เเล้ว ได้การบ้านมาว่า  
 จงเขียนโปรเเกรมหาค่าyจากสมการที่กำหนดให้ 
Input: รับจำนวนจริง 1 จำนวนจากแป้นพิมพ์เก็บใน X 
Process: คำนวณ y = 2-x + 2-1 + logio (x) 
Output: ค่า y ที่คำนวณได้
 สมองตึ้บเลยค่ะ มีเเต่คำว่าอะไรวะ รู้เหละว่ามันเเย่จริงๆที่มาถามการบ้านในนี้ เเต่อันนี้ไม่ไหวจริง  ครูบอกว่าโจทย์มันง่าย เราก็คิดเเหละว่ามันคงง่ายจริงๆสำหรับคคนที่ทำเป็น ขอให้ช่วยชี้เเนะเเนวทางหน่อยเถอะนะคะ😭🙏🏻 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่