ผมไปดูหนังรถแข่งมา...ผมแปลกๆใจตนเอง?

ผมไม่ได้เข้าโรงหนังเป็นปี นานอยู่ครับ
พอมีโอกาส เลยเข้าไปเสพความบันเทิงสักหน่อย
...ความสุขที่ได้จาก เนื้อเรื่อง อิ่มเอมเต็ม10/10

แต่ความสุข ที่ได้รับจากการมองเห็น มันเปลี่ยนไป

ผมไม่ใส่แว่น และคิดว่า มาตรฐานการมองเห็นน่าจะยังได้อยู่

ทำไม มองภาพยนตร์ที่ฉายเข้าไปที่จอ มันช่างจืดชืด อืม อธิบายยังไงดี...

หรือว่า ผมมองหน้าจอคอม แต่งรูปมากเกินไป
คุ้นชินกับความสวยใสของRGB ,YUV ที่จอมันแสดงออกมา

ให้เดาๆ เครื่องฉายน่าจะ ฉายแสงแบบ ค่าแสง 16-235 (หรืออาจจะต่ำกว่า)

คือ ผมไม่ได้เสพ ภาพสวยๆ ผ่านเลนส์ ผ่านกล้องแพงๆ ผ่านขั้นตอนการเกรดสีเนี๊ยบๆ แบบภาพที่สะท้อนเข้าสายตา มันตุ่น มันขุ่น ผมไม่แน่ใจว่า มันเป็นแบบนี้ทุกโรงหรือเปล่า โรงภาพยนตร์เมืองนอก มันก็เห็นได้แค่นี้หรือเปล่า?

คือพอจะเข้าใจได้ว่า หากอยากจะเสพแบบนี้ รอแผ่น4k แล้วไปหาทางดูกับจอทีวีใหญ่ๆ ไป๊...!!

เรามีความสุขกับความไม่ชัด ของจอฉายภาพยนตร์จริงๆหรือ

เอ...มันจะมีใครรู้สึกแบบผมไหมนะ

ปล.ตั้งใจจะดู ทิ้งแต่เก็บ...แต่ตอนนี้ลังเล😞

พี่ๆท่านใด พอจะให้ความรู้ทางเทคนิค การฉายภาพยนตร์ รบกวนบอกเล่าให้ฟังทีนะครับ

ขอบคุณครับ /|\

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่