คนเวียดนาม มีแต่คนชื่อ nguyen หรอครับ

ทำไมหรอคับ ทำไมถึงชื่อประมาณนี้เยอะมากๆๆ
อารมณ์ประมาณ ชื่อ ฮิตๆ ในไทยป่ะคับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
เป็นนามสกุลของคนเวียดนามที่ใช้กันมากครับ มีที่มาจากราชวงศ์ที่ปกครองเวียดนามยาวนานที่สุด คนก็เลยมีนามสกุลนี้มากที่สุด

ที่ต้องพูดแบบนี้เพราะว่าธรรมเนียมของคนเวียดนามโบราณจะมีธรรมเนียมว่าเมื่อเปลี่ยนราชวงศ์นั้น กลุ่มคนที่แสดงความจงรักภักดีต่อราชวงศ์มาก จะทิ้งนามสกุลเดิมของตัวเอง แล้วเปลี่ยนให้เป็นไปตามราชวงศ์มากที่สุดครับ

ส่วนพวกเจ้าจะมีคำเรียกตัวเองในนามสกุลต่างหากเช่น โตนหนือ แล้วตามด้วยชื่อ ปัจจุบันพวกที่สืบเชื้อสายจากราชวงศ์ที่ล่มสลายไปแล้วบางส่วนก็ยังใช้คำนี้ในชื่อครับ

คำนี้จริง ๆ ถ้าออกเสียงให้ใกล้เคียงต้องอ่านว่า เงวี๋ยน ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่