กำลังจะเรียนจบครับ วางแผนชีวิตต่อไปอย่างไรดี สิ่งที่ควรรู้ในชีวิต?

ประมาณกลางปีหน้าผมก็จะเรียนจบแล้วครับ ผมมีสิ่งที่วางแผนเอาไว้อยู่ประมาณ 3 อย่าง
1. ไปทำงานบริษัทอยู่แถวภาคตะวันออก เก็บเงินให้ได้ก้อนหนึ่ง แล้วก็ลงทุนอยู่แถบนั้น
2. พยายามทำงานเก็บเงิน เพื่อไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ และวางแผนชีวิตย้ายไปอยู่ที่ต่างประเทศ
3. ทำงานในกรุงเทพ อ่านหนังสือด้านการลงทุน และวางแผนสร้างธุรกิจขึ้นมาเอง

เป้าหมายชีวิต : อยากมีชีวิตที่อยู่สบายครับ รายได้(~60k ++/ เดือน ในอีก 20 ปี)สามารถดูแลครอบครัวได้(พ่อแม่)

คำถาม:
1. แพลนไหนดูที่จะเป็นไปได้ และมีอนาคตมากที่สุด ในความคิดเห็นส่วนตัวของคุณ เพราะอะไร?
2. ถ้าเป้าหมาย คือ มีความมั่งคั่งในระยะยาว ควรศึกษาอะไรเพิ่มเติมบ้าง
3. ยิ่งโตขึ้น มีอะไรต้องคำนึงในอนาคตบ้าง เช่น ภาษี ครอบครัว การวางแผนทางการเงิน ฯลฯ
4. อยากบอกอะไรกับเด็กๆ ที่กำลังจะเรียนจบ ที่คิดว่าคุณอยากจะทำ แต่ไม่ได้ทำ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่