ท่อน้ำทำให้เครื่องทำน้ำอุ่นเห็นเป็นสายดินได้?

สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน
ช่วงนี้อากาศภาคเหนือค่อนข้างหนาว ผมเลยจำเป็นต้องหาเครื่องทำน้ำอุ่นมาใช้บ้างครับ
ซึ่งผมไปซื้อมาทำการติดตั้งด้วยตัวเอง ผมติดตั้งตามคู่มือได้เขียนไว้ จนมาถึงขั้นตอนต่อสายไฟเข้า
ผมต่อไลน์ นิลทรัล และผมต่อกราว ตามปกติ เปิดน้ำเข้า เครื่องสามารถทำงาน ทำน้ำอุ่นได้ปกติ

ทีนีผมอยากทดลองว่าถ้าผมถอดสายกราวออก ไฟสถานะกราว (earth) จะติดไหม
ผลปรากฎว่าไฟที่แสดงสถานะว่าต่อกราวยังติดอยู่ ผมคิดในใจมันผิดปกติ ไม่ต่อสายกราวมันไม่ควรติด
แต่ตอนที่ยังไม่มีน้ำในเครื่อง ถอดสายกราวออกปรากฏว่าไฟแสดงสถานะกราว(earth)ดับ

ผมเลยคิดว่าน้ำที่มันมาตามท่อ มันทำให้เครื่องทำน้ำอุ่นเห็นเป็นกราวได้
ซึ่งมันเป็นไปตามปกติหรือไม่ครับ สำหรับระบบการป้องกันไฟดูด ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่