มาถึงแล้วสินะ ยุคตกต่ำ วงการกีฬาไทย

ตอนแรกก็คิดว่า เจ้าภาพอัดกีฬาพื้นบ้านเยอะ
ทั้งนักข่าวไทยก็กรอกหูว่างั้น
ทั้งแฟนกีฬา(บางคน) บอกว่าเป็นยังงี้แหละแรกๆ ไทยจะมาโกยเอาช่วงท้ายๆ
 มาถึงตอนนี้ มันไม่ใช่แล้วละ
  ต้องกลับมายอมรับความจริงว่า
วงการกีฬาเรามันตกต่ำจริงๆ
  หวังที่สอง ผมว่า ยากแล้วละ
บอกกันว่า เจ้าภาพ อัดกีฬาที่ตัวเองถนัด รวมถึง กีฬาที่เอาไม้ตีหัวกัน
  มันก็ไม่ต่างจากที่เราเป็นเจ้าภาพ แล้วอัดเหรียญ มวยไทย กับ ย่อยเหรียญตะกร้อหรอก
   มันเรื่องเจ้าเหรียญทอง ปล่อยเค้าไป
กลับมามองอันดับสองเวียดนาม
  เหรียญเค้าไป 20 กว่าเหรียญแล้ว
   ไทยขยับ วันสองสามเหรียญ
อยากถามว่า เหงียนเก่งกีฬา ไม้ตีหัว กับ เต้น เหรอ

ยิมนาสติก ว่ายน้ำ กีฑา เค้า พัฒนา ขึ้น แบบก้าวข้ามไทยไปแล้ว
  ถามหน่อยว่า เราจะมาโกยเหรียญจากกีฬาอะไร
  ยิมนาสติกไทย ตกต่ำที่สุดของที่สุด มีลุ้นแค่ ผ่านเข้าไปเล่นรอบชิง
  ว่ายน้ำ กำลังตาม ยิมฯ ไปติดๆ จะใช้เงือกอุ้มไปจนหง่อมคาสระรึไง
ผู้ชายไม่ต้องพูดถึง หาความหวังไม่ได้มานานมากแล้ว
   ยกน้ำหนัก ก็โดนแบน
  มวยสากลสมัครเล่น จะเอาอะไรกับ การตัดสินจากสายตา
ที่สำคัญ วิธีการชกแบบฉาบฉวย อย่าง สมรัก กับ สมจิต
มันใช้ไม่ได้แล้วกับปัจจุบัน
  กีฑา ยังหวังได้เหรอ
โดยเฉพาะ ประเภทลู่ กำลังจะ จะตาม ว่ายน้ำไปอีกหนึ่งชนิด
  แต่ก็ยังหวังแหละ ว่า สุดยอดลมกรดเราจะกลับมา
คราวนี้ หวังที่สองยาก
 เพราะสองสามครั้งที่ผ่านมา
ไทยชนะ เวียดนามแค่ไม่กี่เหรียญ
  สุดท้ายเราต้องยอมรับความจริงกันล่ะว่า
วงการกีฬาไทย มาถึงยุคตกต่ำจริงๆ
ฝากถาม ทำไม
ไม่แยกกีฬา ออกมาจาก กระทรวงท่องเที่ยว
มาเป็น กระทรวงกีฬา อย่างเดียวเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่