อยากทราบเรื่อง DW ในมุมมองโบคเกอร์ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมเกิดความสงสัยว่าในขณะที่ผมเทรด DW ว่า
1. DW มีไว้เพื่ออะไรครับ ถ้าเป็นการป้องกันความเสี่ยง แบบนี้โบคเกอร์ก็ต้องรับความเสี่ยงหรอครับ
2. โบรคเกอร์ออกผลิตภัณฑ์นี้ได้อย่างไร มีอะไรเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันครับ เช่น ในการ single stock future เขาก็ไปซื้อหุ้นเเม่ 
3. ที่ผมเข้าใจข้อ 1 ตอนนี้ คือ เขาก็เข้าไปซื้อหุ้นเเม่ ผมเลยสงสัยว่าถ้าที่ผมเข้าใจถูกเขาจะเข้าไปซื้อเท่าไรครับ
4. โบรคเกอร์ได้ประโยชน์อะไรครับ จากการออกผลิตภัณฑ์นี้
เนื่องจากผมเป็นมือใหม่ในการเทรด DW เลยอยากรบกวนสอบถามหน่อยครับ เนื่องจากผมต้องที่จะเข้าใจผลิตภัณฑ์นี้จริงๆ แต่ส่วนใหณ่มีแต่วิธีการเทรด เขียนไว้ซะส่วนใหณ่ครับ เลยทำให้เกิดความสงสัย หากเข้าใจตรงไหนผิดก็จะพยายามปรับความเข้าใจใหม่ครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านเเละช่วยตอบครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
โบรกจะออกเป็นคู่ put call เป็นส่วนใหญ่ ดังนั้น แทบไม่มีความเสี่ยง ไม่ต้องสนใจหุ้นหลักก็ได้
ประโยชน์ของโบรก ก็หารายได้นั่นแหละ สินค้าแบบนี้ รายย่อยชอบเล่น เพราะรู้สึกได้เงินไว ทุนน้อยก็รวยได้
ส่วนเรื่องออกมาใช้อะไรค้ำประกัน น่าจะจ่ายค่าธรรมเนียม ให้ตลาดหลักทรัพย์ก็น่าจะออกได้แล้ว
ที่โบรคออกกันเยอะ เพราะแทบไม่มีจุดขาดทุน ค่าคอมซื้อขายก็ได้ เพราะรายย่อยเล่นกันเยอะ ตอนออกใหม่ ตั้งราคาพรีเมี่ยมแม่มากๆ ได้เปรียบอยู่แล้ว ตอนหมดอายุ ซื้อเท่าราคาแปลงกลับจริง บางตัวเหลือ 0.01 ตัง ยังไงก็กำไร
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่