ช่วยแนะนำเลนส์ที่เหมาะกับการท่องเที่ยวธรรมชาติ+วัฒนธรรมด้วยครับ

ผมเพลนจะไปแอ่วเมืองเหนือปลายธันวาคมนี้ ใช้ sony a6000 อยู่ครับ

โปรแกรมก็แวะนอนโฮมสเตย์ตามภู ริมเขา ยอดดอยครับผม
แวะเข้ามาเที่ยววัดวาอาราม โบราณสถาน เช่นในตัวเมืองบ้างครับผม
ไปกับพ่อแม่ ผู้ใหญ่อายุราว ๆ  50+ ครับ และท่านๆ มักโพสต์ท่าคอยให้ผมถ่ายเสมอ ปกติใช้ 55/1.8 มันละลายหลังดี แต่นั่นถ่ายในเมือง ในห้าง
คราวนี้ไปเที่ยวชมวิวทิวทัศน์ แถมต้องคอยวิ่งดูแลท่านๆ อีก
ไม่อยากพกเลนส์หลายตัว หากจะเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ คงพลาดไปหลายชอต
เลือกไม่ได้คือใช้เลนส์ซูมดีมั้ย หรือฟิกซ์ดีกว่า
 ไม่มีความรู้และไม่มีประสบการณ์จริงๆครับ

ลักษณะนี้
มีเลนส์เดียวแล้วจบมั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อย แบบ พก ยก ยิง 555555

รบกวนด้วยนะครับ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่