บริหารเงินกันยังไงให้พอใช้พอเก็บในเศรษฐกิจแบบนี้คะ

รายได้รวมกับแฟนทุกวันนี้ประมาณ 30K-40K แต่เงินเก็บไม่ค่อยมีเลยค่ะ อยากจะช่วยแฟนให้มีเงินเก็บด้วย เพราะใช้เงินด้วยกัน แต่ส่วนใหญ่เค้าจะให้เราเก็บเงินของตัวเองไว้ แล้วเค้าจะออกค่าใช้จ่ายให้เป็นส่วนใหญ่ แต่เรากับแฟนอยู่กับที่บ้าน ไม่ได้ต้องออกค่าน้ำค่าไฟ ค่าที่พัก ถึงเงินจะดูเยอะ แต่ทุกวันนี้แค่ค่ากินก็ใช้ไปมากกว่าทุกอย่างแล้ว อาหารก็แพง เฉลี่ยในหนึ่งวัน รวมสองคนก็ประมาณ 500-600 (อาจจะเพราะเรากินเยอะด้วย แต่พยายามลดค่ากินอยู่ ถือว่าลดน้ำหนักไปในตัว) จะทำเองก็ไม่มีเวลาเลย เรายังเรียนอยู่ พอเค้าไปทำงาน เราไปเรียนก็มีค่าเดินทางบ้าง ส่วนเค้าก็มีค่าน้ำมันรถ เราทั้งคู่ก็มีค่าโทรศัพท์ ค่าจิปาถะอื่นๆเช่นของเครื่องใช้อาบน้ำ ครีมบ้าง สกินแคร์บ้าง (ส่วนนี้เราถือว่าจำเป็นพอสมควร แต่ไม่ได้จ่ายแพงนัก ประมาณ 2000/เดือน) คอนแทคเลนส์ น้ำยาอีก ขนมจุกจิกซื้อมาทีละเยอะหน่อย ที่บอกว่าไม่มีเวลาคือแทบจะไม่มีจริงๆค่ะ เค้าทำงานในห้างด้วย เลิกดึก ซักผ้าก็ซักกับที่บ้าน แต่จะเอาไปอบที่ตู้หยอดเหรียญ เพราะผ้าซักอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง จะตากก็กลัวจะแห้งไม่ทัน ฝนจะตก เสื้อมีไม่เยอะ กลัวมีใส่ไม่ทัน ต่อเดือนแล้วก็ถือว่าหลายบาท จะทำอะไรก็มีค่าใช้จ่ายทุกอย่าง กิจการที่บ้านแฟนก็ซบเซาลง(ร้านเครื่องเขียน,ถ่ายเอกสาร,อื่นๆ) พยายามจะไม่ใช้เงินไปกับของไม่จำเป็น แล้วแฟนเป็นคนเครียด คิดมาก ยิ่งสถานการณ์ตอนนี้เค้ายิ่งเครียด อยากจะช่วยหาช่องทางหาเงิน แต่ก็ไม่รู้จะทำอะไรได้บ้าง คิดว่าจะช่วยทำร้านค้าออนไลน์ของกิจการที่บ้านเค้า (ใครมีอะไรแนะนำได้นะคะ) เครียดเหมือนกันค่ะ ค่ากินบางวันก็เกือบพันก็มี อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้จ่ายกันยังไงบ้างคะ หรือถ้าจำเป้นต้องเจียดเวลานอนมาทำอาหารเพื่อให้ประหยัดขึ้น หรืออะไรก็ตามช่วยลองแนะนำและบอกวิธีที่ใช้กันอยู่ให้ฟังหน่อยนะคะ

แก้ไข*
ตอนตั้งชื่อทู้คิดๆอยู่ว่าเค้าขายอาหารแพงเพราะเศรษฐกิจไม่ดีหรือเปล่า แต่ตอนนี้ขอเปลี่ยนเป็นบริหารเงินยังไงให้พอใช้พอเก็บกับคะ เท่านี้พอค่ะ หลายความคิดเห็นที่ตอบมา ทำให้รู้ว่าผิดที่เราเองใช้จ่ายเยอะ ถึงจะเป็นค่าอาหาร แต่ทั้งหมดมันเยอะเกินไป ปัจจุบันทำสมุดบัญชีในโทรศัพท์อยู่ค่ะ แต่จะรอบคอบมากกว่านี้ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ มีอะไรเพิ่มเติมได้เลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่