สะพานหลุมฟ้า (Three Natureal Bridges) ที่ฉงชิ่ง เกิดจากอะไร?

ผมเห็นคนที่รีวิวท่องเที่ยวเขาให้ข้อมูลแค่ว่าเกิดจากการยุบตัวของเปลือกโลก
ซึ่งผมนึกภาพไม่ออก ปกติถ้ายุบตัวมันน่าจะเป็นหน้าผาสิ แต่สะพานธรรมชาตินี้ มันมีส่วนที่เป็นคานด้วย
ถ้ามันยุบตัว ทำไมส่วนที่คล้ายกับสะพานมันไม่ยุบลงไปด้วย

ชื่อภาษาอังกฤษ คือ อุทยาน Wulong Karst ซึ่งผมลองgoogle คำว่าKarstดู
มันหมายถึง หน้าผาที่เกิดจากการกัดเซาะของน้ำ

สรุป มันเกิดจากการยุบตัวหรือกันเซาะของน้ำกันแน่ครับ

ใครพอมีข้อมูลเชิงลึก รบกวนขอคำอธิบายด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่