เปลี่ยนเครื่องที่ Heathrow ต้องทำ transit visa ไหมครับ

สวัสดีครับ เนื่องจากผมกำลังจะไปประชุมที่อเมริกาใต้ (ประเทศนี้ฟรีวีซ่า) แผนการเดินทางที่ดูไว้คือเดินทางจากกรุงเทพฯ - อังกฤษ - หลังจากนั้นจึงต่อเครื่องไปอเมริกาใต้ เลยมีข้อสงสัยอยู่นิดนึงว่าจะต้องใช้ transit visa หรือไม่ครับ

ผมพยายามศึกษารายละเอียดโดยลองทำแบบสอบถามในเว็บ https://www.gov.uk/check-uk-visa แล้ว เค้ามีเกณฑ์ดังนี้

1. You always pass through border control if you:
1.1 leave the main airport building for any reason
1.2 need to collect your bags and check them in to your onward flight

2. You must also pass through border control if both:
2.1 your onward flight leaves on a different calendar day to when you arrive
2.2 there’s nowhere for you to stay overnight in the airport, for example in a transit hotel

ผมลองทำคร่าวๆ เว็บบอกว่าไม่ต้องใช้ transit visa แต่ผมยังไม่ชัวร์ในบางประเด็น คือ
กรณีที่เครื่องจากไทยไปอังกฤษลงที่เทอร์มินัลนึง แล้วต้องต่อเครื่องอีกเทอร์มินัลนึง เท่ากับว่าผม leave the main airport building for any reason หรือเปล่า? หรือว่ากรณีนี้หมายถึงการออกไปนอกสนามบินเท่านั้น? (จริงๆ เช็คแล้วด้วยว่าน่าจะอยู่เทอร์มินัลเดียวกันแต่เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้ครับ)

สำหรับประเด็นที่ต้องเช็คทรูกระเป๋า และเดินทางวันเดียวกัน อันนี้ไม่มีปัญหาครับ เพราะจะเช็คทรูอยู่แล้ว (แต่ต้องเชคกับเอเย่นต์อีกครั้งหนึ่ง) และไฟลท์ที่ดูไว้อยู่ในวันเดียวกัน (ออกจากไทยเวลาประมาณ 13.30 ไปถึงอังกฤษ 19.30 แล้วต่อเครื่องตอน 22.00 เพราะฉะนั้นในกรณีนี้ผมไม่ต้องผ่าน border control ตามเกณฑ์ข้อ 2 แน่ๆ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่