วิทยุเครื่องดำเนี้ย เค้าคุยกันได้ไกลกี่ กม.ครับ

เห็นศูนย์สั่งการวิทยุ กู้ภัยสว่าง พัทยา ตั้งอยู่ที่นาเกลือแล้วคุยกับจนท.อาสาสมัครกู้ภัยที่อยู่ชุดชัยพฤกษ์กับจุดบางละมุง ได้ชัดมากไม่มีเสียงสัญญาณสะดุดหรือขาด จึงอยากรู้ว่าวิทยุเครื่องดำเนี้ยที่จริงแล้วสามารถสื่อสารได้ไกลขนาดไหน แล้วระหว่างวิทยุ ที่ติดกับรถยนต์ กับแบบติดตัวสามารถสื่อสารได้มีความสามารถเท่าไหร่ไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่