ช่วยเลือกวัสดุท็อปครัวหน่อยค่ะ หินแกรนิต vs หินควอทซ์

รบกวนผู้มีความรู้ หรือผู้มีประสบการณ์การใช้งานเองโดยตรง ช่วยเลือกวัสดุที่จะมาทำท็อปครัวทีนะคะ

ใจเราตัดจนเหลือแค่
1. หินแกรนิต
2. หินควอทซ์

พื้นที่เป็นครัวปูน รูปตัว L ขนาด
1. 0.60x2m.
2. 0.60x2.09m.
(ต่อกัน)
โดยเราจัดหาหน้าบาน ตู้แขวน และท็อปเอง

ติดที่ท็อปค่ะ อ่านในเน็ตคะแนนเทให้ควอทซ์หมดเลย(ถ้าไม่ติดเรื่องราคาสูงกว่าแกรนิต) เหมือนทำมาเพื่อปิดจุดบกพร่องของแกรนิต
แต่พอไปดูของจริงที่เซลแนะนำกลับเป็นแกรนิตค่ะ เซลบอกว่าควอทซ์อายุการใช้งานสั้น เป็นรอยง่าย ถ้าทำมีดตกไปโดน หรือกระแทกแรงๆ ก็จะเป็นรอยง่ายกว่า และนานๆไป สีเปลี่ยน สู้แกรนิตไม่ได้ถ้าดูแลเรื่องการเช็ดคราบน้ำ หรือระวังเรื่องกรดดีๆ ไม่มีปัญหาเลย

ทีนี้ก็งานเข้าแล้วค่ะ กลับมาสับสนเลย จากที่ฟันธงไปแล้วว่าควอทซ์นี่แหละที่ต้องการ ยิ่งไปดูของจริง ยิ่งฝังใจว่าควอทซ์สวยกว่าจริงๆ
ลองดูรูปนะคะ

สุดท้ายนี้ขอแนบรูป
แนบรูปตัวอย่างครัวที่อยากได้นะคะ รูปจาก Google ค่ะ

รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ และคำแนะนำด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่