[CR] เที่ยวมิวเซี่ยมสยาม ไทยยังไงมาดูกัน : A Day with ส้มโอ

สวัสดีค่ะ วันนี้ส้มโอจะพาไปพิพิธภัณฑ์ที่แบบว่าาา มีชื่อเสียงคุ้นหู ใครๆก็ต้องเคยได้ยิน "มิวเซี่ยมสยาม" พิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาตินั่นเอง เล็งไว้นานมากๆแล้วก็ได้มาสักที ตามส้มโอมาเลยค่ะ มาดูที่เขาว่า "ถอดรหัสไทย" มันเป็นยังไง ค่าเข้าสำหรับเลือดเนื้อเชื้อไขหน้าไทยๆอย่างเราก็ 100 บาทคร๊า

idea"มิวเซี่ยมสยาม"idea
ขอสารภาพเลยว่า วันที่ส้มโอไปเยี่ยมชมนั้นไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ รู้สึกว่าชื่นชอบที่อื่นๆที่เคยไปมากกว่า บวกกับอากาศที่ร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆ และในส่วนจัดแสดงก็ไม่เย็นเท่าที่ควร จัดว่าร้อนแรงค่ะ 555+ เดินชมไม่นานก็กลับ
hahaแต่ในตอนนี้ ที่เชคข้อมูลเพื่อที่จะเขียนโพสนี้ ก็พบว่า.. มันมีนิทรรศการหมุนเวียนไปเรื่อยๆค่ะ! เราคงไปเจอช่วงที่ไม่ได้สนใจพอดีก็เลยไม่ประทับใจ แนะนำว่าควรเข้า Website ของมิวเซี่ยมสยามเพื่อเชคตารางกิจกรรมก่อน เผื่อมีเรื่องราวที่สนใจจะได้ไปดูอย่างเต็มอิ่มไปเลยจ้า เกริ่นมามากแล้วก็มาดูกันเลยค่ะว่าส้มโอได้ดูอะไรบ้าง

เปิดมาด้วยหม้อลงยันต์เพื่อเรียกแขก ฮรี่ๆๆๆ (หม้อลงยันต์นี่ก็จัดว่าไท๊ยยยไทยนะคะคงไม่มีใครเถียง)

ดูบรรยากาศภายนอกกันก่อน ตัวอาคารแบบวังเก่า สีไข่ไก่ งดงามตามนิยมในยุคนั้น คนชอบวังแบบส้มโอรักสถาปัตยกรรมแบบนี้มากค่ะ

ด้านในมีร้านกาแฟขอแวะเติมกาแฟกันนิดนึง

มีเก้าอี้นั่งชิลดื่มกาแฟในบรรยากาศวัง ผนังสีเขียวเข้ม ขอบวงกบสีครีม กับบานหน้าต่าง สวยง่าาา

ด้านในก็จัดแสดงใช้เทคนิคได้สวยงามดูทันสมัยค่ะ

หุ่นโชวเครื่องแต่งกายนางรำไทยประยุกต์

หุ่นโชวเครื่องแต่งกายไทยต่างๆ ทั้งแบบทั่วไปและแบบประยุกต์มากๆแบบที่มุมล่างซ้ายค่ะ 555+

ในส่วนนี้ผู้คนค่อนข้างให้ความสนใจค่ะ เป็นห้องมืดจัดแสดงแบบใช้เทคนิคยกกล่องภาพผุดขึ้นมาโชวเป็นจังหวะพร้อมแสงสีเสียง

ส่วนจัดแสดงเรื่อง "ไทยเชื่อ" เรียนตามตรงว่าห้องนี้น่าสนใจที่สุดค่ะ มันช่างบันเทิงไทยดีจริงๆ 555+

เริ่มกันที่ลมหายใจของชาวไทย "หวย" ค่ะ เอ๊ะไม่ใช่สิมันคือล็อตเตอรี่.. (กรุณาอ่านแบบลากเสียง)

เทวรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆทั่วสากลโลก..ไม่ได้พูดเล่นเลยคือ ทั่ว! สากล! โลก! จริงๆ! มาทุกชาติ ทุกศาสนา ทุกความเชื่อ เรารับไหว มาเลยค่ะ!

ไม่ว่าจะจอมปลวก กระบอกไม้ไผ่ ใบไม้พืชพันธุ์ที่น่าสนใจ เราก็รับไหว มาค่ะ!

ของดำสำหรับไหว้ราหู อันนี้ต้องเตรียมนะคะ

พระพุทธรูปปางต่างๆ สร้างด้วยวัสดุต่างๆ

อันนี้สำคัญมาก ที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของทุกบ้าน ไม่ใช่ตัวเราเอง ไม่ใช่พ่อแม่ แต่เราต้องมีเพิ่มเติมคือท่านเจ้าที่เจ้าทาง มีความหวังว่าท่านจะช่วยดูแลเราให้อยู่อย่างผาสุข ปลอดภัยจากผยันตราย และแถมด้วยโชคลาภค่ะ ว่าแล้วก็สาาาธุ๊.. พร้อมคิดในใจว่าช่วงนี้เราซื้อพวงมาลัยไหว้เจ้าที่และแม่ย่านางรถเรารึยัง แหะๆๆๆ

ศาลตายายจะยิ่งให้ความรู้สึกอบอุ่น เหมือนมีญาติผู้ใหญ่ใจดีๆคอยดูแลเรา

การไหว้เสา ที่มีความเชื่อว่ามีพลังงานบางอย่างหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์สิงสถิตอยู่

ควายธนู ตามความเชื่อทางไสยศาสตร์ว่าใช้เป็นอาวุธได้

แหวนพิรอด ประกอบด้วยอัญมณีที่เรียกว่า "นพเก้า" คือมีพลอยมงคล 9 ชนิด อันนี้เราชอบโดยส่วนตัวค่ะ สั่งทำแหวนใส่เองอยู่เหมือนกัน เพราะเคยหาข้อมูลทราบว่าเป็นเครื่องประดับมงคลมาก เจ้าขุนมูลนายนิยมมีติดกายกันทุกคนเพื่อเป็นศิริมงคลในทุกด้าน อีกอย่างคือมันสวยค่ะ อิอิอิ

เซียมซี อันนี้ยิ่งพลาดไม่ได้เลย เป็นกิจกรรมที่ต้องทำทุกครั้ง ทั้งลุ้น ทั้งเป็นความหวัง ทั้งเป็นคำอวยพร ทั้งเป็นคำเตือนให้ระมัดระวัง ทั้งสนุกไปในตัว ไม่ทราบว่าต่างชาติมีแบบเรารึเปล่า แต่ก็อยากให้ฝรั่งลองเขย่ากระบอกเซียมซีนะคะ ต้องติดใจแน่นอน 555+

ต่อกันที่ห้องนี้ มาดูแม่นางกวักคนสวย ที่มีก้นแสนจะอวบน่าฟัดจริงๆ

สัก 5 แถวแสนเสน่ห์ด้วยนะคะ แซ่บจริงๆแม่นางกวักของเรา

ห้องนี้คือห้อง "ไทยใช้" ไทยใช้จริงๆค่ะเริ่มจากรองเท้าแตะช้างดาวเลย 555+

กระบอกเก็บตังรถเมล์ แก๊ปแก๊ป แก๊ปๆ

ยาดม ยาหม่อง สารพัดสูตร ดมแล้วมันชื่นใจ อ๊าาา

พวงเครื่องปรุง ไม่มีนี่ถึงกับถามหา ใช้ไม่ใช้ขอให้มีไว้ให้อุ่นใจก่อน

เมนูอาหารไทยๆ ลิสมาให้ได้ดูกัน
จำลองห้องเรียนให้เราได้นั่งรำลึกความหลังกัน ดูบอร์ดสีฟ้านั่นสิคะ น่ารักสมจริงดีจัง

ปิดท้ายด้วยทางเดินที่น่าประทับใจนี้ กระเบื้องลายโบราณสวยๆ ผนังสีเหลืองเข้ากับบานประตูสีน้ำตาลเข้ม ส้มโอหลงรักความงามนี้มากๆค่ะ

สุดท้าย ภาพในหลวงรัชกาลที่ 9 ผู้เป็นที่รักของเราชาวไทย ในพระราชพิธีถือน้ำพิพัฒน์สัตยา ที่ถือเป็นพิธีศักดิ์สิทธิ์ตามความเชื่อ เป็นพิธียิ่งใหญ่ที่สืบทอดมาแต่โบราณที่แสดงถึงความจงรักภักดีอย่างหนักแน่น ตั้งอยู่ในความซื่อสัตย์สุจริตในการปฏิบัติราชการแผ่นดินแต่ในทางที่ถูกที่ควรอย่างที่สุด เห็นภาพนี้แล้วระลึกถึงในหลวงมากๆเลยค่ะ ซาบซึ้งใจจริงๆ

จบแล้วกับการไปชมมิวเซี่ยมสยาม เจอกันใหม่โพสหน้านะคะ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน ขอบคุณมากคร๊าlove
< Check in - May 2019 >
#AdayWithส้มโอ #ขาล้าทราเวล
ชื่อสินค้า:   มิวเซี่ยมสยาม Museum Siam
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่