นอมินี มีความผิดทางกฏหมายมั้ย

สวัสดีค่ะ คือเราอยากจะทราบว่าการเป็น นอมินี แทนญาติมีความผิดมั้ยคะ จุดเริ่มต้นคือ ญาติเราก่อตั้งบริษัทA(นามสมมุติ) แล้วตอนนี้มีหมายศาลถูกฟ้อง
เขาเลยก่อตั้งบริษัทใหม่B(นามสมมุติ)ขึ้นมา แต่ใช้ชื่อเราเป็นกรรมการผู้ถือหุ้น แน่นอนว่าการเซ็นเอกสารต่างๆก็เป็นเรา ไม่ว่าจะเปิดบัญชี ซื้อของหรือค่าใช้จ่ายต่างๆในนามบริษัทต่างๆก็เป็นเราเซ็น เราอยากทราบว่าถ้าในอนาคตมีการตรวจสอบขึ้นมาเราจะมีความผิดร้ายแรงมั้ยคะ (ตอนที่เราตัดสินใจให้ญาติใช้ชื่อ เราไม่ทราบมาก่อนว่าบริษัทAถูกฟ้องและจะล้มละลาย) กลัวมากค่ะตอนนี้ ขอคนรู้มาให้ความรู้ทีค่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่