รีวิว 8 days USA west coast road trip วิวสุดอลังการ

สวัสดีค่ะ รอบนี้ ทาง Go no Plans จะพาทุกท่านมาตะลุย USA road trip ที่ใฝ่ฝันว่าชีวิตนี้ต้องได้ไปกันสักครั้งค่ะใครที่มีแพลน หรือฝันอยากจะไป road trip อเมริกาสักครั้ง ตามเรามากันเลย !!
smilesmilesmile

แจกแพลน roadtrip 8 วัน ไม่รวมวันไปและกลับ ตามนี้เลยจ้าาา

Day1 - San Francisco > Yosemite National park (3 h 167 mi)
> ขับรถเที่ยวในอุทยาน ชม half dome และรอ last light แสงตกกระทบที่ half dome

Day2 - Yosemite > Barstow (4h50m 286 mi) 
> ช่วงเช้าไป The Mariposa Grove of Giant Sequoia ช่วงบ่ายต้องเร่งค่ะ นั่งรถยาวๆ ไปพัก Barstow ค่ะ

Day3 - Barstow > Page (6h 40m 432mi)
> วันนี้วันแห่งการนั่งรถค่ะ นั่งรถยิงยาวเลยค่ะ

Day4 - Page > Antelope (13m 7.6mi) > Horseshoe (18m 11mi) > Monument Valley(2h22m 131mi)
> วันนี้ไปได้หลายที่เลยค่ะ เพราะแต่ละที่อยู่ไม่ไกลกันมาก

Day5 - Monument Valley > Bryce canyon (4h54m 279mi)
>ช่วงเช้าเที่ยว Forrest Gump Point, Mexican hat, 4 conner monument

Day6 - Zion national park > Barstow (5h6m 320mi)
> เที่ยว Bryce canyon กับ Zion national park

Day7 - Barstow > Desert Hills Premium Outlets (1h32m 100mi) > Los Angeles (1h23m 88mi)
> เช้านี้ขอเริ่มด้วยการเดินเที่ยว Outlet เต็มวันเหมือนบ้าคลั่งค่ะ แล้วกลับไปพักที่ LA ค่ะ

Day8 - Los Angeles > San Francisco (6h 382mi)
> แวะทานข้าวที่ Thaitown แล้วยิงยาวจาก LA กลับ SF เป็นการสิ้นสุด roadtrip 8 วันของเราค่ะ

การเดินทาง > เช่ารถจาก Alamo ค่ะ แนะนำว่าให้ซื้อประกันที่ครอบคลุมทุกอย่างมากจากทาง Alamo เลยนะคะ กันไว้ดีกว่าแก้จ้าาา wink
ที่พัก > บางเมืองไม่ได้จองที่พักล่วงหน้า เพราะเน้นหาเอาตามทางเลย ใช้วิธีไปตามแมปค่ะ มืดที่ไหน หาเมืองใกล้เคียงแล้วกดหาที่พักเอาเลยจ้าา แต่ส่วนมากก็จะเน้นโรงแรมที่ราคาไม่แพงมาก เช่น Day Inn, Super 8, Rodeway Inn, Comfort Inn ส่วนมากโรงแรมรวมอาหารเช้านะคะ

อันนี้เป็น map คร่าวๆ นะคะ จะได้มองเห็นภาพได้ง่ายขึ้นค่ะ  ยิ้ม

ล้อหมุนจาก SF ที่แรกที่หยุดก็คือ Yosemite national park ค่ะ วิวสวยงามอลังการมากกกก

รอจนถึงช่วงเย็น ขับรถขึ้นมาดูจนชมวิว glacier point เพื่อดู last light of the day ที่ half dome ค่ะ แสงตกกระทบสีชมพูสวยมากกกกก

สำหรับวันที่สองนี้ เราจะแวะที่ The Mariposa Grove of Giant Sequoia ค่ะ ขอบอกว่าสดชื่นมาก ๆ 

ต้นไม้ใหญ่ Giant Sequoia ถือว่าเป็นสนชนิดที่ใหญ่ที่สุดในโลกค่ะ น่าเสียดายที่เค้าไม่ให้เข้าไปถ่ายใกล้ ๆ จะเห็นว่าต้นไม้นี้ใหญ่มากๆ ค่ะ

เทียบสเกลจากรากต้นไม้จะเห็นได้ชัดเจนเลยค่ะ ว่าใหญ่มากกกกกกกกกกกก

Yosemite > Barstow (4h50m 286 mi)
หลังจากเที่ยว Yesemite แล้วก้นั่งรถยาว ๆ ไปค่ะ

วิวระหว่างทางก็จะเป็นกระมาณนี้จ้าาา

ทริปนี้หยุดถ่ายทุกป้ายค่ะ ป้ายเป็นอีกหนึ่งเอกลักษณ์ของแต่ละเมืองก็ว่าได้นะคะ เพราะป้ายสวยทุกเมืองค่ะ ห้ามพลาดมากๆ

พอเริ่มเข้าเขต Arizona/Utah หินแดงๆ ก็เริ่มมาแล้วจ้าาา

มาถึงอีก highlights ของทริปนี้นะคะ ก็คือ Antelope canyon ค่ะ แอดจอง Lower Antelope ไว้ค่ะ สำหรับค่าเข้าอยู่ที่ $40 ค่ะ (พอรวม Tax ต่างๆ ก็จะเป็น $51.51 ต่อคนค่ะ )

ว้าวมากกก ลงไปแล้วเหมือนอยู่อีกโลกนึงค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าจะสวยได้ขนาดนี้ ละสายตาไม่ได้จริงๆ ค่ะ

Antelope canyon เกิดจากน้ำเซาะหิน ทำให้ผนังเกิดลวดลายที่สวยงามแปลกตามาก ถือว่าประทับใจมากๆ ค่ะ เป็นอีกที่ที่แนะนำมากๆนะคะ ว่าต้องมาสักครั้งในชีวิต

แอบถ่ายเวลาขึ้นลงมาให้ดูสักนิดค่ะ เนื่องจากต้องลงบันใดแคบ ๆ ลงมา เวลาขึ้นและลงจึงค่อนข้างอันตรายนะคะ 

ที่ต่อไป ไม่ไกลกันมากนัดคงหนีไม่พ้น Horseshoe Bend ค่ะ ซึ่งตัว หินนี้เป็นส่วนโค้งของแม่น้ำ Corolado รูปทรงคล้ายๆ เกือกม้าค่ะ

ขอบอกว่าก่อนมา ทำการบ้านโดยการหามุมจาก pinterest มาค่ะ แต่ว่าพอมาถึงที่จริงขาเริ่มสั่นค่ะ เพราะว่ามุมสวยนั้นค่อนข้างน่ากลัว ไม่มีรั้วใดๆ ไว้ป้องกันตัวเลย เพราะงั้นใครตั้งใจถ่ายภาพตาม ref แอดแนะนำว่าให้ระวังมากๆ ค่ะ

Roadtrip ทั้งทีจะขาดภาพมุมนี้ไปได้ยังไงเนอะ เห็นทางยาวไกลนั่นมั้ยคะ เรากำลังมุ่งหน้าไปอีก Highlight ที่ใฝ่ฝันว่าต้องไปสักครั้งค่ะ

เห็นป้ายแล้ว แปลว่าเราเข้าใกล้มากๆ แล้วค่าาา

และแล้วก็มาถึง Munument Valley ค่าาา ขอประเดิมรูปแรกก่อนเล้ยยย 

หลายคนอาาจะริ่มพอคุ้นตากับวิวนี้ เพราะว่าสถานที่นี้เป็นแลนมาร์กหลักๆ ภาพสุดคลาสสิกของหนังคาวบอยนั่นเองค่ะ 
สถานที่จริงคือวิวสวยมากกก ดีมากๆ ค่ะ วิวสวยอลังการมากๆ ๆๆๆๆ เหมือนอยู่คนละโลกเลยค่ะ

เราจะตัวจิ๋วเท่ามด เมื่อยืนท่ามกลางหินแดงเหล่านี้ ฮ่าา
(เห็นแต่งตัวแบบนี้ จริงๆ แล้วอากาศหนาวมากค่ะะะ เลขตัวเดียวเลยค่ะ แต่ยอมหนาว กลัวเสื้อกันหนาวไม่เข้ากับสถานที่ 55)

View from my room ค่ะ 
สำหรับคนที่แพลนจะค้างที่นี่ แนะนำว่าให้พักที่ The View Hotel ค่ะ เป็นที่พักของอุทยานเลยค่ะ วิวจากห้องทุกห้องจะเห็นแบบนี้ทุกห้องค่ะ ยอมจ่ายแพงขึ้นอีกนิด เพื่อความอลังการนี้ ถือว่าคุ้มน้าาา

ดาวนับล้านดวงที่ยังสามารถมองเห็นอยู่ระหว่างค่ำคืน คือสวยมากกกกก อยากจะพักอยู่ที่นี่อีกสักอาทิตย์ค่ะ มันดีย์มากกกกกก

Good morning ค่ะ ยอมตื่นตั้งแต่ตีห้า เพื่อรอชมพระอาทิตย์ขึ้น ซึ่งไม่ผิดหวังจริงๆ ค่ะ

เช้าวันนี้เริ่มจากขับลงมาเที่ยวรอบๆ Monument valley สักนิดค่ะ 
(ปล. เสียเงินตั้งแต่ร้านแรกเลยจ้าา)

เจอน้อนนนนที่มายืนเท่ๆให้ได้ถ่ายรูปกัน โดยดูจากความเชี่ยวชาญด้านพื้นที่แล้ว น้อนน่าจะเป็นเจ้าถิ่นค่ะะ ฮ่าาาา

ขอขี่ม้า ฟิลลิ่งคาวบอยสักนิดด ซึ่งการขี่ม้าก็เป็นสิ่งที่หลายๆคนทำกันนะ เนื่องจากว่าการที่เรามาอยู่ในพื้นที่แบบนี้ จะต้องมีการสวมบทบาทเป็นคาวบอยกันสักหน่อยแล้วว ($5 สำหรับค่าขี่ม้าถ่ายรูปจ้าาาา ถ่ายไปเล้ยย จะร้อยรูปก็ย่อมได้ค่ะ)

และแล้วก็มาถึง Forrest Gump Point ค่ะ ชื่อก็บอกอยู่แล้ว คงไม่ต้องเดาแล้วค่ะ ว่าจุดนี้ดังจากหนังเรื่องอะไร อิอิ

ขอถ่ายรูปคู่กับ Mexican hat สักนิด มันคือเจ้าก้อนหินด้านหลังที่มีลักษณ์คล้ายหมวกของชาวเม็กซิโกค่ะ

ขับรถต่อมาอีกสักพักก็มาถึง Four Corners Monument จุดตัดของ 4 รัฐบรรจบกัน (Arizona, Colorado,New Mexico, และUtah) ลานจตุรัตที่เป็นจุดตัดของ ละติจูดและลองติจูด ของแผนที่ออกอย่างชัดเจนค่ะ ก็มีการตั้งไว้เพื่อให้รู้ว่า นี้คือจุดตัดของแผนที่ค่ะ คนมาถ่ายรูปไม่ค่อยเยอะ แต่มาใกล้แล้วอะเนอะ ขอแวะเชคอินสักหน่อยจ้าา

เช้านี้ขอเริ่มที่ Bryce Canyon ค่ะ 

หินรูปร่างแปลกตา มองไปมองมา คล้ายๆ ประตูทางเข้าอะไรสักอย่างเลยค่ะ 

และแล้วก็มาถึงจุดเด่นของ Bryce canyon ค่ะ หินแดงแท่งๆ ลักษณะเป็น Hoodoo ก็เท่ไปอีกแบบค่ะ

ขอแว็ปมาอีกที่ค่ะ Zion national park นั่นเองงง
(ปล.รถโล่งไม่ได้ ต้องแอคท่าถ่ายรูปตล้อดดดด 555)

ทิวทัศน์แบบนี้ดูเท่าไรก็ไม่เบื่อเลย มาซึมซับธรรมชาติแบบเต็มๆ
(Bryce กับ Zion นั่นอยู่ใกล้กันค่ะ จริงๆ สามารถเลือกเที่ยวได้ทั้งสองที่ แนะนำว่า อยากให้ค้างอีกสักคืนค่ะ เสียดายมากกก ที่เที่ยวได้แค่ที่ละครึ่งวัน คราวหน้าสัญญาจะแก้ตัวค่ะ)

บรรยากาศโร้ดทริปที่โร้ดทริปของอเมริกาในโซนนี้ก็จะเป็นแบบนี้ตลอดเลย มีความธรรมชาติที่เป็นภูเขาสีออกแดงส้มตลอดเวลา ดูไปๆมาๆ ก็ผ่านไปหลายวันแล้ววว

ตลอดทางที่ขับรถ ก็จะมีจุดจอดรถตลอดทางเพื่อให้คนได้จอดรถถ่ายรูปง่ายๆ หลังจากที่นี้เราจะเดินทางกันยาวเพื่อไปพักอีก 1 คืนระหว่างทาง และวันรุ่งขึ้นจะมุ่งหน้าเข้าสู่ LA เพื่อเป็นทางผ่านอีก 1 คืน ก่อนจะกลับสู่ ซานฟรานซิสโกค่ะ

สำหรับทริปนี้ เมืองสุดท้ายที่ได้แวะคือ LA นั้นเอง พอจะมีเวลาสักหน่อยเลยมาแวะที่ชายหาด Santa Monica ค่ะ คนออกมาเล่นน้ำกันเยอะมากๆ 
ทริป Road trip เป็นทริปที่ต้องใช้พลังงานในการขับรถมากๆเลยนะ แต่เป็นประสบการณ์ใหม่ๆที่ได้รับจากการเดินทางเลยค่ะ 
หวังว่าทุกคนจะชอบ และหาโอกาสได้ไป Roadtrip สักครั้ง ไม่ใช่แค่เพียงต่างประเทศ ในประเทศไทยก็สามารถทำได่เช่นกันค่ะ 
ขอบคุณที่ติดตามการเดินทางตลอด 8 วันของเรานะคะ smilesmile

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับที่อ่านกันมาถึงตรงนี้ ครั้งหน้าจะพาไปเที่ยวที่ไหนอีก ไว้คอยติดตาม Go No Plans ขอแปะหน่อยน้าาา https://web.facebook.com/gonoplans/

(รีวิว) เที่ยวนิวยอร์กหน้าหนาว ไม่ลองไม่รู้ (Brooklyn, Rockefeller ) part 3
https://pantip.com/topic/39059312

(รีวิว) เที่ยวนิวยอร์กหน้าหนาว ไม่ลองไม่รู้ (Countdown Times Square) part 2
https://pantip.com/topic/39048542

(รีวิว) เที่ยวนิวยอร์กหน้าหนาว ไม่ลองไม่รู้ part 1
https://pantip.com/topic/39042462
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่