คอมขึ้น Memory เกือบ 100% เพราะใช้งานโปรแกรมหลายตัวพร้อมกัน เพิ่ม Ram จะช่วยได้มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมใช้งานคอมพิวเตอร์ PC Windows 10 กับ Ram 8 GB 1 ตัว แล้วจำเป็นต้องเปิดใช้งานโปรแกรมหลายตัวพร้อมกัน รวมถึงเปิด Chrome ด้วยครับ เปิดตรวจสอบตรง Task Manager มันขึ้น Memory วิ่งใกล้ๆ 100% ตลอดเลยครับ ทำให้บางครั้งคอมมันอืดๆ แต่ส่วนตรง Disk วิ่งแค่ 5% เองครับ แบบนี้ถ้าเพิ่ม Ram จะช่วยให้การทำงานดีขึ้นมั้ยครับ พอดีสนใจจะเพิ่มอีกซัก 8 GB ครับ

สเปคคอมเช็คจาก CPU-Z ครับ ควรเพิ่มเป็นรุ่นไหน ตัวไหนดีครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่