ตอนสมัยประถม มีกิจกรรม ประดิษฐ์อิสระ กันไหมครับ แล้ว สร้างอะไรกัน

มีกันหรือเปล่าครับ
ของผมวิชาการงานอาชีพ ของ ป.2-ป.4 จะมีกิจกรรมหนึ่งตอนช่วงก่อนปิดเทอม ที่ให้นักเรียนเอาวัสดุมาประดิษฐ์อิสระพร้อมกันในห้องเรียนตลอดช่วง 2 คาบ

ของผมตอน

ป.2 ทำ รถของเล่น
เป็นรถกล่องนมมีล้อ และก็เชือกให้จูง

ป.3 ทำ รถบินได้
คล้ายๆ ตอน ป.2 เลย แต่เอามาผสมกับ เครื่องบินกระดาษ และไม่มีเชือกแล้ว
สร้างรถใหม่ด้วย เพราะอันเก่าพังไป
มันก็ ร่อนพอได้นะ แต่ไม่นานก็ร่วง 5555

ป.4 ทำ เขาวงกตลูกแก้ว
มาในลักษณะ โต๊ะสี่เหลี่ยมจัตุรัสสี่ขา บนโต๊ะมีเขาวงกตจากฟิวเจอร์บอร์ด
วิธีเล่นคือ ใส่ลูกแก้วไปตรงจุดที่กำหนด แล้วขยับโต๊ะ เอียงไปมาควบคุมทิศทางลูกแก้วให้เข้าเส้นชัย เป็นปากขวดน้ำรองไว้อยู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่