อยากเดินสาย Lan ขึ้น ชั้น 2

กระทู้คำถาม
ที่บ้าน เราเตอร์หลัก อยู่ชั้น 1 อยากเดินสายมาเสียบ ทีวี คอม โน้ตบุ๊ค ที่อยู่ชั้น 2

ต้องทำยังไงครับ

1.ซื้อสาย Lan cat6
2.ซื้อ hub 

วิธีการคือ

นำสาย Lan cat6 ต่อกับพอร์ตเราเตอร์หลัก ช่อง 1-4 ช่องไหนก็ได้

หัวอีกฝั่งไปเสียบ hub ที่วางอยู่ชั้น 2

และนำสาย Lan ที่ต่อ คอม ทีวี โน้ตบุ๊ค มาต่อกับ hub ใช้งานได้เลยไหมครับ

ผมเข้าใจอะไรผิดไหมครับ มันต้องตั้งค่า router อะไรไหมครับ ผมใช้ของ True
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
จริงๆสายแลน CAT 5e ก็ใช้ได้แล้วครับ ขอให้เข้าหัวให้ถูก

และแนะนำว่าซื้อ Router Gigabit แทนฮับ จะคุ้มกว่า เพราะสามารถปล่อย wifi ได้ด้วย (แต่ค่าตัวจะแพงกว่า hub)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่