ตกลง ร้านอาหาร ไก่ทอง และ ลูกไก่ทอง นี่สูตรเดียวกันไหมครับ ?

เผอิญวันนี้มีโฆษณาชิ้นนี้ขึ้นมาในฟีดข่าวเฟสบุ๊คผม
เลยเกิดความสงสัยว่าตกลงร้านอาหาร ไก่ทอง และ ลูกไก่ทอง นี่สูตรเดียวกันไหมครับ ?

ที่ผมทานประจำคือร้านลูกไก่ทองที่ Chic Republic ถนนบางนา-ตราด กม. 4
ค่อนข้างแพง แต่รสชาติและบรรยากาศถือว่าดีมาก
ไปทานครั้งสุดท้ายยังเห็นคุณหญิงอดีตภริยาอดีตนายกรัฐมนตรีไปนั่งทานกับเพื่อน

ผมเข้าใจมาตลอดว่า ไก่ทอง และ ลูกไก่ทอง น่าจะเป็นเครือข่ายเดียวกัน หรือกงสีเดียวกะัน
แต่พอเห็นฟีดนี้ในเฟสบ็คแล้ว เลยอยากรู้ว่าตกลงอาหารสูตรเดียวกันไหม

เหมือนที่ย่านบางนา ในซอยเมืองแก้ว แต่เดิมมีร้านอ่างศิลา และร้านยาใจ อ่างศิลา
ลิ้นแบบผมกินก็แยกไม่ได้ว่าร้านไหนอร่อยกว่ากัน
ไปกินแรก ๆ ก็คิดว่าคงกงสีเดียวกัน
แต่หลัง ๆ มีอะไร ๆ ที่พอดูออกว่าออกแนวไม่ถูกกัน
แต่ตอนนี้ร้านในย้ายไปอยู่ติดถนนบางนาตราดอีกฝั่ง ชื่ออ่างศิลา บางนา
เคยไปทานคนก็แน่นพอควร ร้านในซอยเมืองแก้ว ยาใจ อ่างศิลา คนก็ยังแน่น
จนบัดนี้ถามใครก็ไม่มีคนรู้เรื่องเกี่ยวกับอ่างศิลา  2 ร้านนี้ว่าใคร original กันแน่ครับ

ไก่ทอง และ ลูกไก่ทอง ถ้าผมไม่เห็นฟีดนี้ ก็คิดว่าคงกงสีเดียวกัน แม่ลูกกันแบ่ง ๆ กันคุมร้าน
แต่ดูเหมือนลูกไก่ทองจะมีร้านตามห้าง หลายสาขากว่าแม่ไก่นะครับ

มีท่านใดเคยทานทั้งไก่ทอง และลูกไก่ทองบ้างไหมครับ
รสชาติ ราคา เมนู ต่างกันไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่