การทำหมันเเมวและการฉีดยาคุม

สวัสดีค่ะวันนี้ขอพูดถึงการทำหมันเเละการฉีดยาคุมเเมวหน่อยนะคะ เห็นในกลุ่มคนรักแมวแย้งว่าการฉีดยาคุมเเมวเท่ากับส่งแมวไปตายเพราะมดลูกอักเสบอันนี้ส่วนตัวเราทราบดีค่ะก่อนจะรับน้องมาเลี้ยงเราหาข้อมูลน้องมาเยอะเหมือนกันเข้าเรื่องเลยนะคะอยากให้กลุ่มคนรักน้องแมวเหมียวเข้าใจซักนิดนะคะว่าการทำหมันเเมวมันค่อนข้างมีค่าใช้จ่ายถ้าเป็นเเมวเลี้ยงโอเคค่ะเเค่1-3 ตัวค่ารักษาพอจ่ายไหวแต่ถ้าเป็นเเมวจรมาอยู่ที่บ้านล่ะ? 5-10ตัวที่มาอยู่บ้านเราซึ่งเป็นตัวเมียซ่ะส่วนใหญ่การทำหมันแน่นอนค่ารักษาน้องแต่ละตัวนี้เเพงแน่ถ้าทยอยทำระหว่างที่รอทำน้องเป็นสาวอาจจะโดนหนุ่มบ้านไหนจิ้มก่อนไหมคะนั้นเท่ากับเพิ่มจำนวนประชากรด้วยค่ะ กลายเป็นปัญหาแมวจรเยอะเหมือนเดิมแล้วอีกอย่างแมวจรทุกตัวใช่ว่าให้ข้าวให้น้ำกินนางจะยอมให้จับนะคะแมวทุกตัวไม่เหมือนกัน ถ้าไม่มีเงินทำหมันแล้วทำไมไม่เอาไปทำหมันฟรีล่ะ?  ทุกจังหวัดไม่ได้มีบริการทำหมันฟรีเหมือนจังหวัดใหญ่ๆ ในจังหวัดของเรามีแค่โรงพยาบาลสัตว์ประมาณ4-5แห่งทั้งจังหวัดนะคะ  บริการทำหมันฟรีไม่ได้ครอบคลุมทัวประเทศ  ฉะนั้นการฉีดยาคุมให้น้องแมวแทนที่จะพาไปทำหมันจึงเป็นวิธีการทีคุมกำเหนิดน้องแมวที่เข้าถึงที่สุดค่ะ อย่างที่บอกไปเบื้องต้นว่าเราเองก็ทราบว่าการฉีดยาคุมแมวเป็นอันตรายต่อน้อง เราเองก็ไม่แนะนำให้ฉีดแต่ว่าบางอย่างมันจำเป็นจริงๆค่ะไม่มีใครอยากทำเวรทำกรรมหรอกค่ะหากแมวท้องระหว่างรอทำหมันยิ่งเป็นเเมวจรด้วยชอบคาบลูกหนี ถ้าเราหาเขาไม่เจองี้ไม่เป็นการสร้างเวรให้เขาต่อหรอคะ ให้ลูกแมวตัวน้อยๆเกิดมาลำบากอยู่แบบอดๆอยากๆหรอคะ วิ่งหลบฝนนอนหลบแดดหรอคะ แบบนี้มันไม่น่าสงสารกว่าหรอคะ? พ้อยที่มาพิมพ์วันนี้ก็คือ อยากให้กลุ่มคนรักแมวอะคะ เข้าใจหน่อยว่าการทำหมันเเมวโดยเฉพาะแมวจรนี้เป็นเรื่องยากมากเช่นการจับขังส่งให้หมอและเป็นเรื่องที่ค่ารักษาพยาบาลไหนจะแผลหลังทำหมันอีก  อ๋ออเราลืมอีกเรื่องเรื่องเงินค่ะจ่ายเองไม่ไหวทำไมไม่ขอโดเนตช่วย การขอเงินคนอื่นเราละอายใจค่ะเเมวจรที่มาดินนอนบ้านเราเป็นสิบๆตัวเขาก็เหมือนเเมวบ้านอะคะที่เลี้ยงระบบเปิดหิวมาอ้อนมากินอิ่มก็นอนเล่นหน้าบ้าน มันไม่ใช่เเมวเล่ล่อนนั้นมันก็ไม่ต่างอะไรกับไม่มีเงินเลี้ยงแมวในบ้านเเล้วมาขอคนอื่นช่วยเลี้ยง เรื่องที่เราอยากให้กลุ่มคนรักแมวเข้าใจก็มีแค่นี้แหละคะเห็นใครเเนะนำการฉีดยาคุมแมวทุกคนก็มักไปบอกไม่ดีๆรับรู้ค่ะว่าไม่ดีเเต่เป็นวิธีการคุมกำเหนิดที่มันครอบคุมจริงๆค่ะ   พูดคุยเพิ่มเติมได้นะคะ (การฉีดยาคุมแมวเหมือนผิดกฏหมายด้วยไม่แน่ใจ) อาจจะงงนิดหน่อยเรามาพิมพ์ตอนตี3 อิอิ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่