สอบถามเรื่องการกดโน้ตขลุ่ยเพียงออค่ะ

คืองี้นะคะ พอดีเราต้องสอนน้องเป่าขลุ่ย ซึ่งจริงๆแล้วตัวเราก็ไม่ได้เล่นเป็นเลย เลยต้องเปิดยูทูปจำแล้วสอนน้องอีกที เคสบังคับค่ะ

ซึ่งเพลงที่ต้องเป่าคือ ลอยกระทง

ปัญหาคือสอนเป่าทั้งเพลงแล้ว แต่พอน้องไปเป่าซ้อมกับเพื่อน น้องบอกว่า กดเสียง ‘เร’ ผิด ค่ะ ซึ่งเราก็ไม่รู้หรอกว่าคือตรงไหน น้องบอกว่า ที่เราซ้อมให้คือเปิดนิ้วโป้งออก (มาดูทีหลังเขาบอกว่าคือรูเยื่อ) แต่เพื่อนน้องบอกน้องว่า ต้องกดอีกแบบ แล้วตอนไปสอบกับครูอย่าเปิดนิ้วโป้งนะ เดี๋ยวครูจะมองว่าทำเป็นเล่น

เราเลยงงว่า เอ้า ขนาดนั้นเลยหรอ ซึ่งเราก็ไม่รู้จะทำไง เลยลองดูในยูทูปอีกหลายๆอัน ซึ่งก็มีคนเล่นแบบที่เราซ้อมให้น้องเหมือนกัน

เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยค่ะ ว่ามันผิดจริงๆใช่ไหม แบบว่า ไม่ควรเล่นแบบนั้นหรือคะ?

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่