ท่านเคยทราบไหมครับว่าหลอดไฟ HIR2 / 9012 สามารถนำมาใส่แทนหลอด HB4 / 9006 ได้ด้วย

กระทู้สนทนา
ช่วงเดือนที่ผ่านมาผมคิดจะเปลี่ยนหลอดไฟหน้าให้เจ้าอัลติสหน้าหมูของผม ซึ่งจำได้ว่าตั้งแต่ขับมากว่า 17 ปีไม่เคยเปลี่ยนหลอดไฟหน้าเลย และผมเริ่มรู้สึกว่าหลอดไฟมันไม่ค่อยสว่างแล้ว ตอนแรกคิดว่าจะลอง led ดู แต่เมื่อศึกษาเพิ่มเติมก็พบว่ารถของผมเหมาะกับหลอดฮาโลเจนเดิม ๆ เป็นที่สุด ดังนั้นทางเลือกของผมมี

1. ซื้อหลอดมาตรฐานคู่ละ 250 - 300 บาทมาใส่ ข้อดีคือถูกและทน (ใช้ได้ประมาณ 800 - 1000 ชั่วโมง สำหรับผมก็ 7 - 8 ปีเป็นอย่างน้อยละครับ) แต่ข้อเสียคือความสว่างไม่มากนัก (ประมาณข้างละ 1000 lumens)
2. ซื้อหลอด upgrade อย่าง Philips Xtreme Vision คู่ละ 700 - 800 บาท ข้อดีคือสว่างกว่าหลอดมาตรฐาน (ขั้ว HB4 นี่ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะได้ประมาณข้างละ 1200 - 1300 lumens) ข้อเสียคือแพง และไม่ทน อายุใช้งานประมาณ 400 ชั่วโมง ขับน้อยอย่างผมได้ 3 - 4 ปี

ระหว่างที่ศึกษาข้อมูลเพื่อเลือกซื้อหลอด ผมได้พบทางเลือกที่ 3 ครับ คือหลอด HIR2 / 9012 ที่เป็นหลอดฮาโลเจนที่ติดรถรุ่นใหม่ ๆ มานี่แหละ ดู specs ตามมาตรฐานของหลอดรุ่นนี้ได้จาก link นี้ครับ 
https://www.osram.com/appsj/pdc/pdf.do?cid=GPS01_1057023&vid=PP_EUROPE_Europe_eCat&lid=EN&mpid=ZMP_1067918 

(link เป็น specs ของ Osram แต่ของ Philips ก็ใกล้เคียงกัน) 

จะเห็นว่าหลอด HIR2 / 9012 นั้นสว่างกว่า HB4 เดิมมาก (1875 lumens สว่างกว่า Xtreme Vision ด้วยซ้ำ) และมีอายุใช้งานใกล้เคียงหลอดฮาโลเจน HB4 มาตรฐาน ที่เป็นเช่นนี้เพราะหลอดชนิดนี้เดิมทีถูกผลิตด้วยเทคโนโลยีเคลือบอินฟาเรดช่วยทำให้ความสว่างของหลอดเพิ่มขึ้นในวัตต์ที่เท่าเดิม แต่ผมเข้าใจว่าปัจจุบันไม่ได้ใช้เทคนิคนี้ในการผลิตแล้ว สำหรับราคานั้นผมหาได้ประมาณคู่ละ 800 บาท เป็น Philips HIR2 ฮาโลเจนมาตรฐาน

ที่สำคัญขั้ว 9012 นี้สามารถดัดแปลงให้ใช้กับขั้ว HB4 / 9006 ได้ไม่ยากครับ ดูรูปประกอบ

ท่านจะเห็นว่าขั้ว 9012 นี่คล้ายขั้ว 9006 มาก มีเพียงแง่งด้านบนที่ใหญ่กว่า 9006 ผมใช้ปากกาเขียนรอยไว้ตามรูป แล้วใช้ที่ตัดเล็บอันใหญ่ ๆ หน่อยค่อย ๆ เล็มพลาสติกออกจนได้รูปคล้าย 9006 แล้วเอาตะไบช่างฝนนิดหน่อย ทำข้างนึงไม่ถึง 5 นาทีครับ เมื่อวันเสาร์ผมได้ฤกษ์เปลี่ยนแทนหลอดเดิมไปแล้ว ปรากฎว่าสว่างกว่าเดิมจริง ๆ ส่วนหลอด Sylvania เก่าพอเปลี่ยนออกปุ๊บหยิบส่องดูเห็นไส้หลอดขาดไปข้างนึงแล้ว สงสัยได้เวลาพอดีเลย

ท่านใดที่มีรถใช้หลอดไฟหน้า HB4 / 9006 ลองทำดูนะครับ ได้หลอดไฟใหม่สว่างกว่า Xtreme Vision ในราคาใกล้เคียงกัน แต่ทนเท่าหลอดมาตรฐานครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่