ในที่สุดฉันก็มีเงินเก็บ 1 ล้านบาท ในวัย 35

ตามหัวข้อเลยค่ะ แบ่งเป็น
1. กองทุน 45 %  
2. สลากออมสินกับ ธกส 30 %
3. สหกรณ์ 10 %
4. เงินสด 15 %

ปลอดหนี้แล้ว (เสียงเอคโค่ดังก้องกังวาน) อยากบอกว่ารู้สึกว่าภูมิใจแบบสุดๆๆเลยค่ะ ไม่คิดว่าตัวเองจะทำได้ เพราะเวลา 4 ปีมานี้ต้องอาศัยความมานะ อดทน อดกลั้น ต่อสิ่งเร้าแบบสุดๆ  ไม่ว่าจะเป็นกระเป๋า รถยนต์ หริอทริปไปเที่ยวต่างๆ ต้องท่อง พุธโธ ธรรมโม แบบสุดๆเลยค่ะ

กระทู้นี้ไม่มีไรมาก แค่เขียนโม้เท่านั้นค่ะ อวดที่อื่นไม่ได้ก็อวดที่นี่อะคะ 

ปล.เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังเก็บเงินนะคะ เค้าทำได้ พวกคุณทุกๆคนก็ทำได้ค่ะ 

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 20
เคล็ดลับเราไม่ยากเลยค่ะ
1. ไม่เปรียบเทียบความสำเร็จของคนอื่น โฟกัสจุดมุ่งหมายของตัวเอง
2.ไม่สร้างหนี้ที่ไม่เกิดรายได้ค่ะ ของฟุ่มเฟื่อยอยากได้จริงๆ หักเก็บ 5% ของรายได้ พอถึงยอดของของ หมดอารมณ์อยากได้ หักไปซื้อกองทุน 55
3.ตั้งเป้าใกล้ไม่เกินเอื้อม เช่น 10K ไป 100k
4.งดให้เพื่อนยืมเงินเด็ดขาด
5.หารายได้หลายทาง เงินเล็กๆน้อยๆ ไม่ดูถูก

แก้ไข เพิ่มเติม
    ขณะเราเก็บ เราก็มีไปเที่ยวบ้างค่ะ ปีละ 2ครั้ง ไม่เที่ยวเลย เดี๋ยวจะเหมือนภูเขาไฟที่รอระเบิด ระเบิดแล้วอาจเสียเงินมากกว่าที่คิดเยอะ (มีกองทุนสำหรับเที่ยวค่ะ)
    ไม่ขอบอกเงินเดือนนะคะ เราคิดว่าเงินเดือนเท่าไรก็สามารถเก็บได้ค่ะ ถ้าใจบอกว่าใช่มันก็เก็บได้ค่ะ ถ้าบอกไปบางคนอาจคิดเปรียบเทียบ มันทำให้รู้สึกท้อค่ะ ย้ำค่ะ โฟกัสที่ทางของเรา แล้วมันจะไปถึงเองค่ะ

แก้ไข ครั้งที่ 2
   ตลอด 4 ปีมานี้ เราอ่านหนังสือแบบบ้าคลั่งค่ะ หนังสือที่พลิกชีวิตเราก็ หนังสือ rich dad poor dad ค่ะ ทำให้เรารู้ว่าอะไรคือทรัพย์สิน หรือหนี้สิน และก็หนังสือพวกการลงทุนต่างๆ อ่านมันไปค่ะ โรงเรียนไม่สอน เราต้องเรียนรู้เองค่ะ
   ตอนวัยรุ่นใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายมากค่ะ ไม่เก็บ เป็นคนธรรรมดาคนหนึ่ง แต่ข้อดีคือเราไม่เอาเงินในอนาคตมาใช้ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 45
อ่านกระทุ้นี้แล้วอดนึกถึงความหลังของตัวเองไม่ได้  ตอนที่รัานค้าของเราเริ่มเข้าที่เข้าทาง
ผมบอกกับแฟนว่า  ไว้เก็บเงินให้ได้สักล้านนึงก่อน เราค่อยซื้อรถเนอะ แฟนผมเค้าก็เห็นด้วย
           ครั้นเก็บได้ล้านแรก เธอก็ไม่ท้วงคงจะเป็นเพราะว่าต่างคนต่างอิ่มใจ กับเงินล้านแรกของชีวิต
เกินกว่าจะอยากได้รถเหมือนคนอื่นเขา ไปไหนก็นั่งรถเมล์เอา
          เลยตั้งเป็าใหม่ว่า ไว้มีครบสองล้านแล้วค่อยซื้อรถแล้วกัน  55555 เธอก็ว่าดีต่างคนต่างตั้งหน้าตั้งตา
ทำงานโดยไม่ได้คิดถึงเป้าหมายที่ว่า จนกระทั่งมีเงินครบสองล้าน ต่างคนต่างรู้สึกเฉยๆที่จะมีรถแล้ว
         ปลื้มปริ่มกับยอดเงินในธนาคารมากกว่า 55555 แล้วในที่สุดสิ่งที่จิตสำนึกของเราทั้งคู่ที่รอคอยก็มาถึง
ตึกแถว สามชั้นครึ่งอยู่ห่างจากเพิงที่เราทั้งคู่ปักหลักขายของถัดไป เจ็ดแปดห้อง ขายในราคาสองล้านห้า
ไม่ต้องคิดอะไรแล้วสำหรับเราทั้งคู่ ตึกแถวพร้อมที่ดินหลังแรกในชีวิต ตกเป็นกรรมสิทธ์ของเราทั้ง
ด้วยความรู้สึกเหมือนตกอยู่ในฝัน ตะโกนบอกตัวเองในใจซ้ำแล้วซ้ำอีกว่า ไม่ต้องย้ายแล้วๆๆๆๆๆๆ
ต่อไปนี้มีบ้านเป็นของตัวเองแล้วลูกเต้ามีบ้านเป็นหลักแหล่งแล้ว
        เมื่อมองย้อนหลังกลับไปวันนั้น สิ่งที่คิดว่าเราสองคนทำถูกต้องที่สุดที่จะต้องนำไปสอนลูก
สอนหลาน ไม่ใช่ความอดกลั้นอยากแสดงฐานะผ่านการมีรถ แต่เป็นการไม่บอกกับใครเลยไม่ว่าพี่น้อง
เพื่อนสนิท ไม่เคยแพร่งพรายให้ใครได้รับรู้เลยแม้แต่คนเดียว  ยังคงปั่นจักรยานใส่เสื้อกล้ามตามปรกติ
       เพราะถ้าหากแพร่งพรายออกไปตั้งแต่มี ห้าแสนแรกเราคงไม่สามารถสร้างตัวสร้างตนมาจาก
ตรงนั้นได้ เพราะคนที่อยากได้เงินของเราไปไม่ใช่แค่โจรหรือโขมย ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงบางคนก็
ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก
ความคิดเห็นที่ 87
ดีใจด้วยยยนะ
เรามีเงินล้านตอนอายุ37
มีรถยนต์ผ่อนหมดแล้ว 700K
มีคอนโดอีก2ปีผ่อนหมด  2.1M
มอไซด์ 1คัน ผ่อนหมดแล้ว
อ่านจบแล้วไม่ดราม่านะ กว่าเราจะมาถึงวันนี้ ไม่มีใครรู้หรอกผ่านอะไรมา แต่เชื่อเถอะไม่มีใข้ามคืน ถึงมี%น้อยมากๆ แล้วเราจะเลือกแบบไหน ถามใจเทอดู

ล้านแรกยากจิง
วิธีเรา
1หางานเสริม ห้ามลงทุนมาก หรือถ้าลงทุนต้องน้อยที่สุด เช่นซื้อมาขายไป หรือไปหางานเสริมเสาอาทิต ข้อนี้สำคัญสุดเพราะ เราจ่ายทุกวัน ทีกเช้าเที่ยงเย็น แต่เดือนนึงเรามีรายรับ 1ครั้ง เท่ากับปีนึง 12-15 ครั้งเอง ถ้ารวมโบนัส ไม่ทีเหตุผลอะไรที่เราไม่หางานเสริม

2.เงินเดือนออกโอนใส่กองทุนทันที หรือตัดอัตโนมัติ ถ้าบริษัทไหนมี PVD ให้หักสูงสุด

3.ตั้งเป้าเก็บเงินเท่าที่ทำได้ก่อนเช่น เป้า5พัน , 1หมื่น แล้วค่อยๆขยับเป็น 50000 แรก
เป้าเล็กถ้าสำเร็จ เราก็จะภูมิใจ จากนั้น เราฝึกสะสมมาแล้ว เป้า 1 แสนแรกไม่ยาก
หรือ โอนเข้า วันละ 50บาทใส่บัญชีที่ไหนไม่มีATM หรือApp  เดือนนึง1500 พอครบ 10เดือน 15,000 เอาไปซื้อกองทุน หรือหุ้น
(ทำดูนะเราจะภูมิใจ และเวลาทำอะไรเราจะมั่นใจ ว่า เฮ้ยย เรามีเงินเป็นหมื่นเก็บแล้วนะ)
4. อดทนรวยให้เป็น เก็บเงินแล้วอย่าถอน

5.ใครอ้างว่ามีหนี้เก็บเงินได้ไง ไปดูวิธีการปิดบัตรเครดิตของพี่ฟลุ้ค เกริกพล หรือในYouTube

6.อย่าซื้อของที่ระลึก ของฝาก ของเก็บ ของฟุ่มเฟือย เพราะวันนึงจะกลายเป็นฝุ่นเกาะหรือมูลค่าลด (ไม่มีค่า)

7.รถยนต์ไม่จำเป็นอย่ารีบซื้อ ให้ซื้อช้าที่สุด เพราะในชีวิตเราจะซื้อรถยนต์ไม่เกิน 3 คัน
เช่นซื้อ คันแรก ตอน อายุ 25 ใช้ 10ปี (อายุ35 )
    คันที่2 อายุ 36ปี ใช้ 10ปี (อายุ 46) คันที่3 อายุ 47 ใช้ 10ปี (อายุ 57) คันที่4 ใช้ 10ปี (อายุ 67)  คันที่5 ใช้10ปี (อายุ 77) เห็นมั้ย เราต้องซื้อรถกี่คัน ที่แน่ๆพอเราอายุ 57 คงใช้เพียง5-7ปีแล้วเปลี่ยนใหม่เพราะอะไร เพราะเราแก่ไงเราคงไม่อยากขับรถเก่าๆไม่มั่นใจ
โชคดีที่เราซื้อรถยนต์ครั้งแรกตอน อายุ 33
มีรถเงินยิ่งลด ท่องไว้

8.อย่าได้ให้เงินใครยืมเด็ดขาด วิธีปฏิเสธ คือ ไม่มี , พึ่งให้เพื่อนอีกคนยืม ยังไม่ได้คืน ,เดือนนี้ยังไม่มีให้พ่อแม่เลย , ท้ายสุด กรูหนี้เยอะหว่าเมิงอีกกกยังจะมายืม

9.เก็บเงินได้ตามเป้า ทำบุญทำทานด้วยนะ กับสัตว์ กับคน

10.ไปลดค่าใช้จ่ายรายเดือนมือถือ ห้ามเกิน 200-300บาท เราใช้เดือนละ 200บาท มาจะ2ปีแล้นทั้งพ่อแม่ แฟนเรา ที่เปลี่ยนเพราะแต่ละครั้งจ่าย4เบอร์ 3000กว่าบาทต่อเดือน ปัจจุบัน รวมหมด800บาทต่อเดือน เย้ เนท10Mb ไม่ลดspeed ชีวิตดี 5555

11.อ่านเรื่องการเงิน หรือฟังyoutubeการเงิน ของ money coach , A academy เพิ่มอีกคน คุณเฟิร์น( ลงทุนนิยม) เพิ่มแรงบัลดาลใจ และเรียนรู้การเงิน

12.ครบ1แสนบาทแรก เราจะมีพลัง ไปที่1ล้านบาทแรก มันได้มาเพราะวินัยการเงิน และจะไมากล้าใช้มัน

13. ททท. ทำ ทัน ที
รู้ก่อนทำก่อน รู้งี้ทำไปนานแล้ว
เราคิดตั้งแต่อายุ 24 ลงมือจิงอายุ 32 เสียเวลาไป 8ปีเรยทีเดียว 55555 คือ ตอน32 เราคบแฟนคนใหม่เป้าหมายเดียวกัน พากันนำไป

แถมอีกนิด เราไม่เคยจ่ายค่าตั๋วหนังหรือป๊อปคอนเลย แต่ดูหนังฟรีปีละ 6-7เรื่อง พร้อมชุดป๊อปคอน เพราะเราใ้ชบัตรเครดิตแลกแต้มเอา

เอาใจช่วยนะสำหรับคนที่พยายามอยู่และกำลังเริ่มลงมือ
ปกติไม่ค่อยเขียนคอมเม้นเลย แต่หัวเรื่องมันกระทบเรา เลยเขียนสักหน่อย ไม่ว่ากันนะ ยาววววมาก ไปอาบน้ำแล้วววว นอนดูทีวี เอ้ยๆ ดูเรื่องการเงินดีกว่า😁😂
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่