ใครเก่งเรื่องเศรษฐศาสตร์ Macroeconomics รบกวนช่วยตีโจทย์ให้หน่อยครับ

ผมมีคำถามตามด้านล่างนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะตอบไปแนวไหนดี คือ อยากทราบว่าโปรเฟสเซอร์ต้องการทำตอบไปแนวทางไหน จะถามโปรเฟสเซอร์ตรงๆ คงไม่ได้ รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะมองภาพออก ช่วยแนะว่าผมควรจะเขียนคำตอบไปแนวไหนดี

แบคกราวนด์ นะครับ กฎหมายเยอรมันได้กำหนดข้อจำกัดอย่างรุนแรงในการก่อหนี้สาธารณะ เมื่อเร็วๆนี้ การอภิปรายในสภาว่าการเมืองควรจะเคารพข้อจำกัดนี้หรือไม่ในการเผชิญหน้ากับปัญหาทางระบบนิเวศน์และ อัตราดอกเบี้ย ที่เป็นศูนย์ สมมุติว่ารัฐบาลเยอรมัน ตัดสินใจที่จะเพิ่มค่าใช้จ่ายในการลดภาวะโลกร้อน (abatement policy)

Describe how the government’s abatement policies may affect the strategic goals of the ONLY
retail shop for outdoor sports equipment in town (e.g. Munich, Germany). 

มันน่าจะเกี่ยวข้องกับ ECONOMICS OF THE ENVIRONMENT หรือไม่ครับ แต่ผมไม่รุ้ว่าจะเขียนไปในแนวทางไหนดี แล้วคำว่า only โฟรเฟสเซอร์ เค้าจะสื่อถึง Monopoly ไหมครับ ผมตอบคำถามข้ออื่นหมดแล้ว แต่ติดข้อนี้ ข้อสุดท้าย 😔 ผมต้องส่งวันอังคารหน้าแล้ว

https://core-econ.org/the-economy/?lang=en หนังสือที่ใช้ประกอบในห้องเรียนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่