ใช้สิทธิบัตรทองเครียช่องปากก่อนจัดฟัน (ผ่าฟันคุด อุดฟัน ขูดหินปูน) ไม่ได้หรือครับ

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากจะถามให้แน่ใจครับ
คือส่งนตัวมีปัญหาฟันเอียง เวลายิ้มหน้าเบี้ยวๆเลยอยากจัดฟันครับ
ไปที่คลีนิค เอ็กซเรย์มาเรียบร้อยแล้ว สรุปการเครียช่องปาก มี ผ่าฟันคุด 2ซี่ อุด2ซี่ และขูดหินปูน
เลยขอแผ่นฟิล์มเพื่อจะมาทำกับโรงพยาบาลที่มีสิทธิบัตรทองอยู่

สมัยเรียนโรงเรียนต้องมาอยู่หอตั้งแต่ม.1-6 เลยย้ายบัตรทองมาที่ แฟมิลี่แคร์ คลีนิกเวชกรรมสงขลา เป็นเหมือนโรงพยาบาลเล็กๆรักษาโรคทั่วไป ไม่มีทันตกรรม แต่ในข้อมูล สามารถส่งต่อไปที่โรงพยาบาลจังหวัดได้ ซึ่งมีทันตกรรม

หลังจากได้ฟิล์มมาก็ไปที่แฟมิลี่แคร์ เพื่อจะขอสิทธิทำฟัน จะได้ประหยัดค่าใช่จ่าย

แต่ทางแฟมิลี่แคร์ (น่าจะ)พยาบาลหญิงบอกว่า ใช้สิทธิไม่ได้....

เค้าอธิบายว่า ถ้าเป็นการเครียช่องปาก ทำเพื่อความสวยงาม เช่นเครียช่องปากก่อนจัดฟัน. จะใช้สิทธิไม่ได้
ที่ใช้สิทธิได้ก็เช่น ฟันเป็นรูหรือฟันผุ หรือปวด

เราเลยหน้าเสียแล้วเดินออกมาเพราะผิดหวังมากเลยครับ 😔

ส่วนตัวก่อนจะจัดฟัน ก็ถามคนรอบตัวมาพอสมควร และมีเพื่อนที่ใช้สิทธิบัตรทองทำได้ครับ หาจากเน็ต อ่านพันทิปมาก็เห็นบอกใช้ได้ครับ

จะย้ายสิทธิ เคยไปถามที่โรงพยาบาลใหญ่ เค้าบอกต้องย้ายทะเบียนบ้านกับมหาลัยก่อนครับ
(ตอนย้ายสิทธิที่แฟมิลี่ ตอนนั้นไม่สบายเลยไปหาหมอใกล้ๆหอ เค้าก็ถามว่าย้ายสิทมั้ยทำได้เลยนะ จะได้สะดวกเลยตัดสินใจย้าย ตอนนั้นใช้แค่บัตรประชาชนครับ)

เลยอยากถามว่าสิทธิบัตรทอง ทำทันตกรรม ต้องปวด เจ็บ ก่อนหรอครับ ?
ควรทำยังไงดีครับ ?

ปล. ขออภัยหากพิมพ์ผิดนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่