[CR] รีวิวเที่ยวมาเลเซียกับทัวร์ 8,000 บาท Day1

สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิปทุกคนนะคะ ^^
กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเราเลย (แอบตื่นเต้นนิดหน่อย ไม่รู้จะเขียนรู้เรื่องไหม >.<")
ทริปนี้เราจะพาทุกคนไปเที่ยวมาเลเซียกันค่ะ เป็นทริปที่เราเดินทางคนเดียว แต่ต้องบอกก่อนเลยว่าเราไปกับทัวร์น๊า ซึ่งใครที่สนใจอยากไปเที่ยวเองแบบง่ายๆ ประเทศเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซีย เราก็ขอฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยน๊า ลองมาหาข้อมูลกันได้ เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆที่กำลังเตรียมตัวเดินทางบ้างนิดหน่อยก็ยังดี เอาหล่ะ! หลังจากพูดพร่ำมานานไปเที่ยวกันเลยจ้า 😊

ทัวร์มาเลเซีย 8,000 บาท คุ้มมากคุ้มเว่อร์ กัวลาลัมเปอร์ มะละกา เมืองปุตราจาย่า เก็นติ้งไฮแลนด์ 3 วัน 2 คืน

ไปเที่ยวมาเลเซียกับทัวร์ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง ?
เราต้องบอกเพื่อนๆ ทุกคนก่อนเลยนะ ว่าสบายมากกกก!! แทบไม่ต้องเตรียมตัวอะไรเลย เราไปทัวร์กับบริษัท Truefriendstrip ซึ่งส่วนใหญ่ทางบริษัทจะเตรียมทุกอย่างให้เราพร้อมหมดแล้ว รวมอยู่ในแพ็คเกจ ที่พัก อาหารครบครันสะดวกสบาย (แต่มีค่าทริปไกด์ 1,500 บาทด้วยนะคะ) สำหรับเราแลกเงินไปแค่ 2 พันบาท ก็เที่ยวได้แบบสบายๆ เลย (อัตราแลกเปลี่ยนเงินช่วงที่เราไปประมาณ 7.65 บาท ต่อ 1 ริงกิต)

เราเดินทาง วันที่ 4-6 ตลุาคม 2562 เที่ยวบินที่ MH797 เวลานัดพบ 03.30 น. ไฟท์ 06:00 น. ใช้เวลาเดินทาง 2-3 ชม. (ซึ่งทางบริษัททัวร์จะมีเอกสารการนัดเวลาหรือการเตรียมตัวต่างๆให้เราเรียบร้อย บอกเลยสะดวกมากๆจ้า)

สิ่งที่ต้องเตรียม คือ จัดกระเป๋าเสื้อผ้า กล้องถ่ายรูป และพาสปอร์ตเท่านั้นจ้า ง่ายและสะดวกมากๆ 😊

เรามาถึงสนามบินประมาณตีสองครึ่งนะ จริงๆนัดกันคือตี 3 ตื่นเต้นกลัวตื่นสาย >.<"

เช็คอิน แลกเงิน ซื้อซิมเรียบร้อย ยังเหลือเวลาหาที่นอนก่อนดีกว่า😆

เวลาตี 5:50 น. ขึ้นเครื่องเรียบร้อยเตรียมตัวออกเดินทางจ้า
บ๊ายบายนะกรุงเทพฯ อีก 3 วันเดี๋ยวเจอกันนน 😍

ที่นั่งบนเครื่องกว้างนะสำหรับเรา เหยียดขาได้สบายๆ สิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน

อาหารก็ถือว่าอร่อยดี เราเป็นคนกินง่ายอยู่ง่ายอ่ะนะ สำหรับเราคือดีหมดแหละ 5555

น่ากินใช่ไหมล่ะ 😍

ผลไม้ก็มีให้ ขนมปังก็มีให้อีกนะเออออ คือดีอ่ะบอกเลย 🥰

ดื่มชาร้อนๆ ตอนเช้าบนเครื่องกับวิวสวยๆนี่คือฟินสุดอ่ะ 🥰😍

แต่โชคร้ายของเรานิดนึง นั่งติดปีกเครื่องเลยเห็นวิวเมืองน้อยหน่อย แต่ก็ฟินอยู่ดีอ่ะแหละ ^.^

ภาพบรรยากาศเพื่อนร่วมทริปของเรานะ ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ใหญ่มาเที่ยวพักผ่อนกัน ทุกคนน่ารักพูดคุยเป็นกันเองมากๆจ้า
ถึงสนามบิน KL มาเลเซียโดยสวัสดิภาพ (เวลาประมาณ 09:00 น.) เวลาท้องถิ่นเร็วกว่าไทย 1 ชม. อย่าลืมปรับนาฬิกากันด้วยนะจ้ะ😊

เพื่อนๆที่สนใจอยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติม สามารถเข้าไปดูที่คลิปรีวิวของเราได้น๊า 😊❤️ 
Malaysia Ep.1 | @jee_cha : https://www.youtube.com/watch?v=MVE7eJXiZPI

DAY1: พาเที่ยวเมืองมะละกา
พอถึงสนามบินกัวลาลัมเปอร์ ก็จะมีรถของบริษัททัวร์พร้อมไกด์ท้องถิ่นของมาเลเซียมารับที่สนามบิน สถานที่แรกที่เราเดินทางไปคือเมืองมะละกา

อันนี้เป็นแผนที่ประเทศบ้านเค้านะ ประเทศมาเลเซียจะมีทั้งหมด 13 รัฐนะทุกคน แต่ละรัฐก็จะมีธงประจำรัฐนั้นๆอีกด้วย ส่วนประวัติลึกๆเราไม่แน่ใจ
ขอไม่เล่าแล้วกัน จริงๆบนรถเค้ามีเล่าประวัติของประเทศมาเลเซียให้ฟังกันด้วยนะ แต่เราความจำปลาทองมากนะทุกคนบอกเลย ฉันขอโทษนะฉันลืม .. 

บรรยากาศบ้านเมืองเค้าน่ารักมากนะ เราชอบมากดูวิเทจ แบบชิคๆคูลๆดี มองมุมไหนก็สวยไปหมด

แต่เรื่องรถติดเนี้ย ก็คล้ายๆบ้านเราเลยนะ ตรงโซนในเมือง อากาศก็คล้ายบ้านเราแอบร้อนหน่อยๆ แต่เมืองสวยน่ารักมากให้อภัยได้😍

นั่งรถมาสักพักก็ถึงแล้วจ้า เมืองมะละกา เป็นเมืองที่มีเสน่ห์มากๆ คือใครชอบถ่ายรูปที่นี่คือสวรรค์เลย สตรีทอาร์ทเยอะมากบอกเลยสวยทุกมุม🥰

ใครชอบถ่ายรูปนะ ต้องเตรียมเมมการ์ดเตรียมชาร์ตแบตกล้องให้พร้อมเลยล่ะ

เอาจริงๆ คือนักท่องเที่ยวก็ค่อนข้างเยอะนะ ที่เราไปก็เจอต่างชาติมาเที่ยวกันเยอะเลย

ถึงแล้วจ้า!!  ร้านอาหารมื้อเที่ยงของเราวันนี้ ร้านน่ารักเน๊อะ ชอบสไตล์การตกแต่งเมืองเค้ามาก น่ารักวินเทจดี

ชื่อร้านนะคะ ร้านน่ารัก บรรยากาศคือดี อาหารอร่อย เผื่อใครสนใจอยากมาตามรอยนะ  ^.^

ภาพเยอะนิดนึงนะทุกคน คือเราชอบถ่ายรูป ร้านมันน่ารักอ่า ชอบบบบบ 😆😍

บรรยากาศในห้องอาหารจ้า จะมีพี่กวางหัวหน้าทัวร์จากบริษัท Truefriendstrip พี่เค้าจะคอยดูแลเราตลอดทริปเลยนะคะ
มีปัญหาอะไรคือบอกพี่เค้าได้เลย พี่เค้าจะคอยอำนวยความสะดวกให้เราตลอดทริปเลยจ้า น่ารักมากๆ 🥰
บอกเลยอาหารท้องถิ่นอร่อยมากๆ เราเก็บภาพบรรยากาศมาให้ทุกคนดูนิดหน่อย (เพราะหิวมาก มัวแต่กินเพลิน อิอิ)

หลังจากทานอาหารเสร็จ พี่เค้าก็ให้เวลาเราเดินเล่น เดินถ่ายรูปบรรยากาศรอบๆกันด้วยนะ บอกเลยคือดีมาก ถ่ายมุมไหนก็ชิคสุดๆ

ขนาดแอบถ่ายพี่ๆร่วมทริปแบบเผลอๆ ยังชิคอ่ะคิดเอา 5555

คนนี้เป็นไกด์ท้องถิ่นของทริปเรานะคะ น่ารักมากๆเป็นคนมาเลเซียนะแต่พูดไทยได้

อาคารบ้านเรือนเค้าคือน่ารักสุดอ่ะ เป็นแบบสไตล์เมืองเก่านะคะ

ร้านขายของที่ระลึก ของฝากคือเยอะมาก มีแต่น่ารักๆทั้งนั้นเลย

อันนี้คือแอบมีเศียรพระพุทธรูปด้วยอ่ะ 😱

เอาเป็นว่าบรรยากาศรอบๆเมือง คือน่ารักมากๆนะคะ สำหรับเราแล้วคือชอบสุดๆเลยล่ะ ❤️

จริงๆคือเราถ่ายรูปมาเยอะมากแต่กลัวทุกคนจะเบื่อกัน งั้นพอแค่นี้ก่อนแล้วกันเน๊าะ 😊

เอาเป็นว่าปิดท้ายด้วยรูปนี้เลยนะคะ สำหรับที่นี่ ใครอยากดูบรรยากาศเพิ่มเติมเราจะแปะลิงค์คลิปรีวิวของเราไว้ให้นะคะ ไปตามดูกันได้น๊า🥰
ปล. รูปนี้ไม่มีเรานะคะ เพราะเราเป็นคนถ่าย อิอิ

ไปต่อสถานที่อื่นๆ กันเลยจ้า ลุยยย!! 😊❤️

จตุรัสดัตช์แสควร์ (Dutch Square)

เป็นหนึ่งในแลนด์มาร์คสำคัญใจกลางเมืองมะละกาที่พลาดไม่ได้ ด้วยความสวยงามของอาคารบ้านเรือนสีแดงอิฐ ซึ่งเข้ากันได้ดีกับสถาปัตยกรรมแบบชาวดัตช์ที่เคยเข้ามาเผยแผ่ศาสนาคริสต์ นิกายโปรเตสแตนท์ ทำให้จัตุรัสใจกลางเมืองแห่งนี้กลายเป็นอีกหนึ่งเสน่ห์ของเมืองมะละกาที่ควรค่าแก่การแวะมาเที่ยวที่สุดในประเทศมาเลเซีย นอกจากนี้ยังมีสถานที่ท่องเที่ยวใกล้ๆ เช่น โบสถ์คริสต์ (นิกายโปรเตสแตนท์) หอนาฬิกา และกังหันลมฮอลันดาที่เราสามารถเดินเท้าไปเยี่ยมชมความสวยงามได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ เป็นสถานที่สวยงาม และถ่ายรูปสวยมาก

ริกชอว์ (Rickshaw) นั่งสามล้อสำรวจเมืองมรดกโลก สีสันสดใสที่วิ่งให้บริการอยู่ทั่วเมืองแห่งนี้ การให้บริการริกชอว์นั้นถือว่าเป็นหนึ่งในอาชีพหลักของชาวเมืองมะละกา แต่ละคนจะตกแต่งรถสามล้อของตนให้น่ารักสีสันสดใสไปจนถึงประดับไฟเพื่อเอาไว้ดึงดูดสายตานักท่องเที่ยว เราสามารถเรียกใช้บริการเพื่อนั่งเที่ยวชิลๆ ดื่มด่ำบรรยากาศทั่วเมืองมะละกาได้ตลอดทั้งกลางวันและกลางคืนบอกเลยน่ารักมากๆ 😊❤️
หลังจากเดินถ่ายรูปที่ จตุรัสดัตช์แสควร์ (Dutch Square) เสร็จเรียบร้อย ก็ไปต่อกันอีกหนึ่งสถานที่กันเลยค่ะ อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลใช้เวลาเดินแป๊ปเดียวก็ถึงแล้วนั่นก็คือ..

ฝากเพื่อนๆติดตามอ่านต่อกันที่ : รีวิวเที่ยวมาเลเซียกับทัวร์ 8,000 บาท Day1-2 กันด้วยนะคะ🥰

บรรยากาศคลิปรีวิวสามารถเข้าไปดูได้ที่ลิงค์ด้านล่างเลยนะคะ 😊
Malaysia Ep.2 : https://www.youtube.com/watch?v=wwHE73cMfTo&t=46s
ชื่อสินค้า:   ทัวร์มาเลเซีย กัวลาลัมเปอร์ มะละกา เมืองปุตราจาย่า เก็นติ้งไฮแลนด์ 3 วัน 2 คืน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่