ขอคำแนะนำ ทริปเที่ยวเกาะ Cebu, Philippines หน่อยค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ กำลังตัดสินใจว่าแบบไหนดี ระหว่างซื้อ package ทั้ง ที่พัก การเดินทาง และทัวร์ต่างๆ กับ บริษัทนำเที่ยวไปเลย หรือ ทุกอย่างไปซื้อเอาหน้างานดีคะ  เราจะไปช่วงปลาย ธค.-ต้น มค. นี้ค่ะ

การเดินทาง
จุดเที่ยวแต่ละแห่ง ค่อนข้างไกลกัน ควรจ้างรถส่วนตัวพร้อมคนขับ หรือใช้ Grab ดีคะ (พอดีอ่านเจอว่าบางทีก็เรียกยาก ส่วน Taxi ทั่วไปไม่ค่อยเปิด  meter และเจอโกงกันบ้าง)

Attraction Site
อ่านเจอว่าที่พักทุกทีสามารถจองให้เราได้ ในราคาเดียวกันแต่อาจจะบวกค่าจ้างเข้าคิวซื้อนิดหน่อย ควรซื้อทัวร์จากที่นี่ หรือไปซื้อหน้างานดีคะ?

เกาะ Malapascua
ถ้าไม่ดำน้ำลึก Scuba Diving แล้วละก็จำเป็นต้องไปไหมคะ ลังเลเพราะมีเวลาเยอะ และคิดว่าเกาะนี้เป็น Must See (ไหมคะ?) และก็อยากไปดูฉลามหางแส้(หรือหางดาบ?) แต่พอดีเป็นมือใหม่เพิ่งดำได้แค่ 8 dive และก่อนจะไปเที่ยวก็ไม่มีเวลาไปเก็บ dive เพื่อเพิ่มทักษะ และความมั่นใจด้วย แอบเสียดาย

สุดท้าย ขอคำแนะนำ กำหนดการตร่าวๆ ของเราด้วยว่าควรปรับเปลี่ยน วัน เวลา สถานที่เที่ยว อะไร ยังไง ให้ทีค่ะ

วันแรก  BKK-CEB จากสนามบิน เข้าเมือง Cebu หรืออยู่ Mactan Island ดีคะ?
วัน 2     Kawasan Falls (Canyoneering) นอน Oslob
วัน 3     Whale Watching, Tamulog Falls, Sumilon Resort นอน Oslob
วัน 4     จาก Oslob-Moalboal-Pescador Island ดำน้ำดู Sardine Run นอนที่ไหนดี?
วัน 5     Bohol Island ดู Chocolatte Hills, ล่องเรืออาหาร เล่น Zipline นอนที่ไหนดี?
วัน 6     ทำอะไรดี?
วัน 7     Cebu Sky Experience Adventure, CEB-BKK

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่