สอบถามผู้รู้เกี่ยวกฏหมายการโอนย้ายทะเบียนบ้าน/นามสกุลคับ สามารถทำได้ไหม?

เรื่องมีอยู่ว่า
ครอบครัวมาตั้งหลักปักฐานอยู่ไทยหลายสิบปี จึงได้ทำเรื่องขอสัญชาตตามขั้นตอนกฏหมาย (ก่อนได้สัญชาต) แม่มีชื่อทะเบียนบ้านอยู่ 2 ทะเบียน คือ ทะเบียนบ้านตัวเองและของลุงซึ้งเป็นพี่ชายแท้ๆของแม่ และแน่นอนผมเกิดมาผมก็แจ้งเกิดอยู่ในทะเบียนของแม่ และ ต่อมาทุกคนในทะเบียนบ้านของลุงก็ได้รับการโอนสัญชาตตามข้อกฏหมายซึ่งแม่ก็เป็นหนึ่งในนั้น(แม่ใช้นามสกุลลุง=พี่ชาย) ส่วนผมก็อยู่ทะเบียนเก่าของแม่อยู่ซึ่งทะเบียนนี้แม่ยังไม่ได้รับสัญชาต ต่อมาผมก็ได้ทำเรื่องขอสัญชาตตามกฏหมาย ซึ่งภายหลังผมก็ได้รับการโอนสัญชาติเช่นกันก็ได้ตั้งนามสกุลขึ้นใช้เป็นของผมเอง เท่ากับผมกะแม่ใช้คนละนามสกุล/คนละทะเบียนบ้าน ถูกต้องไหมคับ
(คำถามคือ) ผมอยากสมัคสอบทหาร/ตำรวจ ซึ้งคุณสมบัติกำหนดว่า ต้องเป็นผู้ที่มีหรือได้สัญชาตโดยกำเนิด นั้นก็หมายความว่า พ่อหรือแม่ฝ่ายใดฝ่ายนึงต้องมีสัญชาตไทย พอจะมีวิธีที่ผมจะย้ายไปใช้ทะเบียนบ้านของลุงซึ้งแม่ผมได้สัญชาตตามกฏหมายก่อนหน้านั้นแล้วหรือไม่? มีหรือไม่มีอย่างไร? รึต้องทำเรื่องพิสูจน์ทราบว่าผมเป็นลูกแม่จริงๆ อย่างไร วอนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ผมเกิดในไทยมีใจรักชาติ,ศาสนา,พระมหากษัตริย์ไทย จึงอยากสมัครับใช้ชาติ ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่