ขอถามแบบละเอียดๆหน่อยครับเรื่อง "ขายฝาก"

ปกติเค้าจะปล่อยเงินกี่ % ของราคาขายของที่ดินครับ

(เคยอ่านเพจของที่รับขายฝากเห็นเขียนได้เงิน 40-70%แต่ไม่รู้ทางปฎิบัติจะได้แค่ไหน)

แล้วถ้าสมมติที่ดินเป็นที่ตาบอด หรือเกือบตาบอด(เช่น ติดทางเกวียนสาธารณะประโยชน์แต่ปัจจุบันมีแต่หญ้ามองทางแทบไม่ออกแล้ว) ราคาจะลงเหลือสักกี่% ครับ

เห็นค่าใช้จ่ายที่กรมที่ดินสำหรับบุคคลธรรมดาจะมีตามนี้

1.ค่าภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย คิดตามเกณฑ์ของกรมสรรพากร <<< อันนี้มันคำนวนยังไงครับ สมมติได้ยอดมา 7 ล้าน

2.ค่าธรรมเนียมการโอน 2% คิดจากราคาประเมินของทางราชการ <<< จากราคาประเมินกรมธนารักษ์ใช่ไหมครับ

3.ค่าอากรแสตมป์ 0.5% หรือภาษีธุรกิจเฉพาะ 3.3% (คิดอย่างใดอย่างหนึ่ง) คิดจากราคาซื้อ-ขายฝาก แต่ถ้าราคาซื้อ-ขายฝากต่ำกว่าราคาประเมิน ให้ใช้ราคาประเมินราชการ
<<< ผมถือครองเกิน 5 ปี แล้วแสดงว่าไม่เสียภาษีธุรกิจเฉพาะ เลยต้องเสียเป็นอากรณ์แสตมป์แทนใช่ไหมครับ

4.ค่าคำขอ ค่าพยาน ตามเกณฑ์ของกรมที่ดิน <<< อันนี้ไม่รู้เรื่องเลย ประมาณเท่าไหร่บ้างครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนที่เหลือน่าจะเป็นเงินค่าปากถุง 5% ดอกเบี้ยล่วงหน้า(ไม่รู้กี่เดือน)

มีคำถามคือ

1.ค่าใช้จ่ายทั้งหมดตอนทำสัญญามีแค่นี้ใช่ไหมครับ หรือมีค่าอย่างอื่นอีก ต้องเสียภาษีอะไรเพิ่มอีกรึเปล่าครับ

2.ขายฝากนี่จำเป็นต้องชำระดอกเบี้ยทุกเดือนสม่ำเสมอไหมครับ หรือค่อยจ่ายรวดเดียวตอนไปไถ่ที่ดินเลยก็ได้ เพราะผมต้องการนำเงินมาหมุนก่อน

3.การไม่ชำระดอกเบี้ยประจำทุกเดือนจะมีปัญหาตอนต่อสัญญาไหมครับ ถ้าอยากชำระรวดเดียวตอนไถ่ที่ดินเลย ควรเจรจาตกลงกันไว้แต่แรกเลยจะดีไหม?

4.สมมติที่ดินมีชื่อบุคคลอีกคนหนึ่งร่วมเป็นเจ้าของอยู่ด้วย จะแบ่งออกมาขายฝากได้ยังไงครับ

5.พอจะมีวิธีคำนวนได้ไหมครับ ว่าเค้าจะกำหนดระยะเวลาไถ่ให้เรากี่ปี ถ้าเกิดเราขายราคาต่ำกว่าราคาทรัพย์สินมากๆก็จะยิ่งได้อายุหลายปีรึเปล่า?

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่มาให้ความรู้ทุกท่านครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่