... มีใครเลี้ยงปลาในตู้ แบบไม่ได้ใส่กรวด หิน เลยบ้างไหมครับ ระหว่างใส่กับไม่ใส่ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง ?

ตอนแรกคิดว่าจะแต่งตู้ปลาแบบมีกรวดแม่น้ำ รองพื้นแบบเต็มครับ และมีต้นไม้หรือหิน / ประการัง อีกหน่อย เพราะเคยเห็นตู้แนวๆ นี้แล้วรู้สึกใกล้เคียงธรรมชาติจริงๆ มากกว่า
แต่มีคนแนะนำว่า อาจจะทำให้ของเสียหมักหมมในกรวด น้ำขุ่นไว และยังทำให้ตู้หนักขึ้นมาก (ผมใช้ขาตู้แบบ S ด้วย ราคาถุกสุด และตู้ 36" น่าจะต้องใช้กรวดราวๆ มากกว่าครึ่งกระสอบหรือ 16kg++)

มีใครทำตู้ปลาแบบไม่ใส่พวกรวด หิน อยุ่บ้างไหมครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
อยากสอบถามไอเดียว่า ถ้าไม่ใส่พวกนี้ แต่งอย่างไรดีให้ดูสวย และดูเป็นธรรมชาติ ดีครับ
ถ้าช่วยแชร์ภาพ ด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่