สอบถามเรื่องการขอวีซ่าติดตามสามีไปอยู่ต่างประเทศ

รบกวนสอบถามค่ะ กรณีที่เรายังไม่ได้จดทะเบียนสมรถกับแฟนชาวต่างชาติ แต่มีแพลนจะย้ายไปอยู่กับเขาที่ต่างประเทศ
เราจะขอวีซ่าแบบไหน แล้วได้หรือไม่ค่ะ รายละเอียดนะคะ
#เราและแฟนคบกันมา 2 ปีกว่า ปีที่แล้วแต่งงานที่ไทยแบบง่ายๆ ผูกข้อไม้ข้อมือค่ะ
# แฟนเป็นคนโปแลนด์แต่ว่าทำงานอยู่ที่ลิทัวเนียค่ะตอนนี้
# เรามีลูกด้วยกัน 1 คน อายุประมาณ 4 เดือน
# เราลาออกจากงานมาเลี้ยงลูกค่ะตอนนี้
# เราเคยไปเที่ยวอังกฤษเมื่อปีมี่แล้ว มีหลักฐานเป็นวีซ่าใน passport 
คำถามค่ะ
1. ถ้าแฟนจะพาเราและลูกไปอยู่ด้วยกัน เราจะต้องดำเนินการด้านเอกสาร ขอวีซ่า อะไร ยังไง ที่ไหนคะ
แล้วเราเองยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ถ้าจะใช้วีซ่าติดตามสามีได้ไหมคะ
2. ลูกของเราตอนนี้ยังมีหลักฐาน สูติบัตรเป็นไทย ถ้าจะให้ได้สันชาติโปแลนด์เหมือนพ่อจะต้องทำยังไงคะ
3. รบกวนขอข้อมูล หรือแหล่งข้อมูล การเตรียมเอกสารต่างๆ ด้วยค่ะ พอดีหาใน google แล้วข้อมูลน้อยมาก
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview