ทำไมคุณโต Silly fools ถึงไม่ให้ลูกๆดู Disney หรอครับ

https://www.youtube.com/watch?v=V-UnFMwMpHo

ตามลิ้งนี้ในนาทีที่ 19.00 ทำไมเค้าถึงบอกว่า Disney มีเนื้อหาที่อันตรายหรอครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
มันมีแนวคิดการเลี้ยงลูกที่อยากคงความเป็นเด็กไว้กับเด็กให้นานทีสุดและหลีกเลี่ยงการหล่อหลอมเด็กโดยใช้สื่อ หรือ Idol หรือ ความอยาเป็นฮีโร่ เป็นเจ้าหญิง เจ้าชาย ที่จะทำให้เด็กเสียตัวตนของตัวเองเร็วเกินไปแทนที่จะก่อร่างตัวตนจากตัวเขาเองตามวัยครับ อารมณ์ประมาณฉันคือเอลซ่า กันทั้งบ้านทั้งเมืองแทนที่จะเป็น ฉัน คือ ฉัน

สื่อที่ดีที่สุดสำหรับเด็กคือนิทานที่มีแต่ตัวหนังสือ ถ่ายทอดโดยคุณพ่อคุณแม่เป็นคนอ่านให้ฟัง  ไม่มีรูปภาพ ไม่มีการ์ตูน ไม่มีสเปเชียวเอฟเฟคใดๆ เด็กจะได้ใช้จินตนาการของตัวเองอย่างเต็มที่ โดยไม่มีภาพจำที่ถูกผลิตมาจากคนอืนป้อนให้  ยกตัวอย่าง

สโนวท์ไวท์ ภาพของเด็กที่ดูผ่าานการ์ตูน ก็จะเป็นเจ้าหญิงผิวขาวปากแดง ผมสั้นสีดำ ใส่เสื้อนำเงินกะโปรงสีเหลืองคนเดียวกันหมดแบบเป๊ะเลย

ขณะที่ สโนวท์ไวท์ ของเด็กที่ได้ยินผ่านการอ่านหนังสือให้ฟังโดยไม่เคยเห็นรูปมาก่อน ก็อาจจะ ผมยาว ผมสั้น  สูงต่ำดำขาว ชุด คนละส๊ ฯลฯ จินตนาการเด็กจะไปได้หลากหลายกว่า  แต่ไม่ใช่ว่าเด็กจะไม่รู้จัก สโนไวท์ สุดท้ายเขาก็รู้แหละว่าเป็นเจ้าหญิง Disney คนหนึ่ง แต่จะออกแนวรู้เพื่อทราบ แต่ไม่ได้เข้าไปในจิตวิญญาณอะไรประมาณนั้น

ก็เป็นแค่แนวทางเลี้ยงลูกของแต่ละบ้าน แต่ละความเชื่อน่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่