**เราจะบอกคนขับรถที่ลืมเปิดไฟหน้ารถในเวลากลางคืนยังไงดีครับ**

ถ้ารถผมอยู่ข้างหลัง ผมจะใช้วิธีกระพริบไฟใส่ แต่ก็กลัวจะหาว่า ไปด่าเขา 
ถ้ารถผมอยู่ข้างหน้า ผมก็จะใช้วิธีเปิดไฟฉุกเฉินแว่บๆ 2-3 ครั้ง แล้วก็ปิด แต่เขาจะเข้าใจว่ารถเราเสียหรือเปล่า
ทั้ง 2 วิธีก็ดูเหมือนไม่ค่อยจะได้ผลเท่าไหร่
เพื่อนๆ มีวิธีอะไรเจ๋งๆ บ้างไหม มาแชร์กันครับ 

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
1) กะพริบไฟสูงใส่เค้าก่อน 2-3 ครั้ง (โดยที่ตอนนั้น รถเราเปิดไฟหน้าปกติแล้ว)

2) แล้วค่อยปิดไฟหน้า (ไฟใหญ่) มาเหลือแค่ไฟหรี่ครับ ..

ทำข้อแรก เค้าจะสงสัยว่า เรากะพริบไฟใส่เค้าทำไม แล้วจะเริ่มมองรถเราผ่านกระจกมองหลัง  แต่พอเค้ามองเรา แล้วได้เห็นเราปิดไฟหน้าดวงใหญ่ .. เค้าน่าจะนึกขึ้นได้ แล้วมองดูสวิทช์ไฟหน้ารถตัวเอง .. ถ้ายังไม่เปิด เค้าจะรู้ตัวตอนนั้น  แล้วจะเข้าใจที่เราพยายามทำ เพื่อบอกเค้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่