เรียนต่อ หรือ ทำงานก่อนแล้วค่อยกลับไปเรียนต่อ

ผมกำลังใกล้เรียนจบแล้ว ซึ่งก็เกิดความคิดขึ้นมาในหัวว่า เราควรเรียนต่อโทเลยดีมั้ย หรือว่าเราจะไปทำงานก่อนแล้วค่อยกลับมาเรียน ถ้าเรียนต่อเลย ผมตั้งใจที่จะเรียนต่อต่างประเทศ เช่น ญี่ปุ่น หรือ ประเทศอื่นๆ (ไทยก็ได้แต่อยากโฟกัสที่ต่างประเทศก่อน) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมยังไม่ได้ดูองค์ประกอบอื่น เช่น พวกเรื่องภาษา ทุน หรือว่าปัจจัยอื่นๆ แต่มีถามที่บ้านไปบ้างแล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าควรเลือกทางไหน

ผมเลยอยากฟังความคิดเห็นของพี่ๆ น้องๆ ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับกับการเรียนต่อปริญญาโทเลยหลังเรียนจบ หรือว่าควรไปทำงานก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกรอบนึง ผมกลัวว่าในอนาคตจะไม่แน่วแน่พอที่จะเรียนต่อโทเท่าตอนที่จบใหม่ๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่