ขอคำแนะนำเรื่อง วิชาเคมี หน่อยครับบ

กระทู้คำถาม
ขอเกริ่นครับ
ผมเองไม่ได้จบมาทางสายวิทย์ (และซึ่งนานมาก และ ลืมไปแล้วด้วยครับ)
ถ้าการถามของผมหรือการยกตัวอย่าง หรือ อธิบาย บางจุดผิดไป ต้องขออภัยด้วยครับ

ตอนนี้กำลังสนใจเรื่องเคมีนิดหน่อยครับ (เพราะจากอนิเมะเรื่อง Dr.STONE)
ตอนนี้อ่านมั่วซั่วไม่เป็นลำดับมากครับ เช่น Covalent Bond, การดุลสมการ, ค่า EN IE ON, เขียนสูตร Lewis, เลข Oxidation จนมั่วซั่วอีกหลายๆเรื่องครับ

แต่ตอนนี้ผมติดอยู่ 1 เรื่องครับ ซึ่งไม่รู้จะใช้ คีย์เวิร์ดไหนในการหาอ่านครับ ติดตรงนี้จนผมอ่านเรื่อง อื่นๆ อย่าง Hybridization เคมีอินทรีย์ และสูตรคำนวณอื่นๆที่น่าสนใจนอีกมากมายไม่ได้ครับ 5555

เรื่องนี้สงสัยครับ
1.) ผมอยากรู้ว่า ขั้นตอนการเกิดปฏิกิริยา จาก สารตั้งต้น จน กลายเป็น สารผลิตภัณฑ์ มันรวมกันยังไง สลับที่กันยังไง
เท่าที่อ่านมาเจอวิธีนี้ครับ ซึ่งบางทีผมก็สลับแล้วได้ตรงคำตอบ แต่บางอันก็ทำไม่ได้ครับ
ปฏิกิริยาเคมีแบ่งออกได้ 5 ชนิด ได้แก่
1. ปฏิกิริยาการรวมตัว A +Z -------> AZ
2. ปฏิกิริยาการสลายตัว AZ -------> A +Z
3. ปฏิกิริยาการแทนที่เชิงเดี่ยว A + BZ -------> AZ + B
4. ปฏิกิริยาการแทนที่เชิงคู่ AX+BZ -------> AZ + BX
5. ปฏิกิริยาสะเทิน HX+BOH -------> BX + HOH

เช่นโจทย์ จงทำสารตั้งต้นนี้ให้กลายเป็นสารผลิตภัณฑ์ (โจทย์อันนี้ผมมั่วขึ้นมาเองนะครับ ไม่รู้มันมีจริงรึป่าว)
Zn3Sb2 + H2O → ................................... (แบบยังไม่ดุลสมการ)
Zn3Sb2 + H2O → Zn(OH)2 + SbHสูตรนี้เข้ารูปแบบที่ 4 ตามด้านบนครับ
ผม งงตรงที่ว่า ทำไมมันได้ OH กับ H3 ผมอยากรู้ตรงนี้มากๆครับ เพราะส่วนใหญ่เวลาหาอ่าน จะเจอแต่สอนดุลสมการครับ
หรือจริงๆแล้วจากปฏิกิริยา 5 แบบด้านบน ก็ตอบคำถามของผมได้เพียงแค่ผมยังไม่เข้าใจรึป่าวครับ
แต่ก็ยังสงสัยครับถ้าเกิดเป็น 3 สารเคมี เช่น
Ag + H2S + O2 แบบนี้ ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนครับ
หรือผมอาจจะมองข้ามอะไรบางอย่างไปก็อยากขอคำแนะนำครับบ

ถ้าสามารถแนะนำเว็บที่อ่าน (ไทยเทศ) ได้ให้ผมหายสงสัยได้จะขอบคุณมากๆครับ

อีกครั้งถ้าผม ถามหรืออธิบายส่วนไหนผิดไปก็ขออภัยด้วยครับบบบ
ขอบคุณครับบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่