เศรษฐกิจแย่จริงๆหรือคิดไปเองคะ?

สวัสดีค่ะเราก็ติดตามข่าวสารบ้านเมืองอยู่นิดหน่อย
เราเป็นเด็ก.ปลายคนนึงค่ะที่รู้สึกว่าเศรษฐกิจนี้มันแย่ขึ้นมากๆ
ของแพงขึ้น แต่เงินเดือนพนักงานอัตราจ้างต่ำมากเดือน8-9พัน
ประชากรคุณภาพค่อนข้างต่ำ ขอโทษที่ต้องใช้คำนี้แต่มันจริงๆ
ติวเพื่อสอบได้แต่วิเคราะห์ไม่ได้ ก็เยอะ โกงกันยันนักเรียนยันผู้ใหญ่
ประสิทธิภาพในการบริหารก็ต่ำลงเพราะมีแต่การโกงกัน
ตอนนี้เรารู้สึกว่าอาชีพราชการมั่นคงสุดสวัสดิการดีทุกอย่าง ทำไมบ้านเมืองยังง
ไม่น่าอยู่อยู่เลยคะ ? เรารู้สึกว่าเศรษฐกิจตอนนี้แย่มากๆ เราไม่ได่มีเจตนาว่านายกนะคะ
แต่ว่าเราว่หลายๆฝ่ายเองก็ยังทำงานไม่ดีพอเช่นกันทำงานไม่สมกับเงินเลย
แจกเงิน500. แจกเงิน1พันแต่ใช้ระบบดิจิตอล เรารู้แค่ขั้นพื้นฐานะลองคิดตาม
เราคิดว่า การใช้ได้แค่ระบบดิจิตอลเงินก็ไม่หมุนเวียนสิคะ?
มีแต่นายทุนใหญ่ๆที่ได้ เพราะร้านข้างทางก็ขายไม่ได้เพราะแห่ขายแต่ร้านที่ติดตั้ง
เหมือนเป็นการหมุนเวียนของธนาคารมากกว่า นายทุนรวยขึ้นเรื่อยๆ
แต่ประชากรระดับล่างมีแต่แย่ลง เรารู้สึกว่าเงินมันเฟ้ออะค่ะ 
ข้าวของแพงมากๆ แถมหนี้สาธารณะก็เพิ่มมากขึ้นอีก 
การคมนาคมก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะหนีเข้ากรุงเทพหมดมีแต่พํฒนาในกรุงเทพ
ต่างจังหวัดรถเดินทางยากมากๆ แถมจังหวัดเล็กๆ การดูแลก็ไม่ถึงจริงค่ะ
การประปา การไฟฟ้า หลายๆอย่าง เราเคยได้ยินครูพูดว่ามีคนเคยโกงเงินของจังหวัดหลักหลายล้าน
เงินมากมายขนาดนั้น ทำไมบ้านเมืองยังไม่ดีอีกอะคะ งงจริงๆค่ะ ภาษี7% เราว่าเยอะนะคะ
ไม่ใช่น้อยๆเลยแต่ทำไมค่าครองชีพ เงินเดือนจึงน้อยอยู่อะคะ
แล้วทำไมอาชีพราชการ ทำไมมีแต่ได้กับได้ ทั้งที่งานก็ไม่ได้มากมาย
ทำงานก็จ้างเอาอีกที (เคยโดนจ้างคีย์งานค่ะ)
คือสวัสดิการดีมาก พวกทำงานในอำเภอไรงี้ยิ่งงง มากค่ะ ทำไมอะคะ ยิ่งผู้ใหญ่บ้าน อบต มีทำไมคะ เหมือนเค้าเอางบไปกินเล่นเลย
เคยเจอเค้าโกงเต็มตาเลยค่ะ 555555 แบบสุดยอดเลยเค้าเห็นเป็นเรื่องปกติ
สงสารคนชั้นกลางที่ต้องมาเสียภาษีให้คนพวกนี้จังเลยค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
จับใจความคือพูดเหมือนบ่น อยากให้รัฐเสกอะไรให้ครับ ในเมื่อคุณภาพคนไทยต่ำขนาดนี้ อยากมีอยากได้แต่ไม่ให้อะไรกับประเทศตัวเอง มักง่ายและเห็นแก่ตัว รัฐบาลก็คือคนไทยพวกเรานี่แหละที่เข้าไปบริหารประเทศ เคยถามตัวเองไหมว่าเราทำหน้าที่ของตนเองดีแล้วหรือยัง ก่อนที่จะบ่น
ความคิดเห็นที่ 4
เด็ก ม.ปลาย เห็น
แต่ท่านผู้นำกลับมองไม่เห็น ยิ่งโตยิ่ง...
ความคิดเห็นที่ 16
มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจของรัฐในปัจจุบัน มันเล่าเรื่องอยู่ ถ้าดีรัฐก็ไม่ต้องกระตุ้น
ความคิดเห็นที่ 11
ลูกค้าฝรั่งบอกว่า

1 person choose 250 for choosing 1

Unfair law.

มีแต่คนสารขัณฑ์ ที่โง่ ไหว้ พหงกๆ

เพราะ มิจฉาทิฏฐิ มันบังตา

เห็น กงจักร เป็น ดอกบัว
ความคิดเห็นที่ 8
จากที่พิมพ์มา ถูก 10% ผิด 90 %^^จะแนะนำนิดนึงนะ การที่จะวิเคราะห์เรื่องเศรษฐกิจ ต้องเอาตัวเลขมาโชว์ มาวิเคราะห์ต่อว่าคืออะไร อย่าใช้ความรู้สึกว่า คิดว่า อ่านข่าวมาตามโซเชียล^^ลองใช้ความสามารถในฐานะเด็ก ม6 หน่อยสิ ว่าจะวิเคราะห์อย่างไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่