มือใหม่ เปลี่ยนสายวิ่งมาเป็นจักรยาน ขอคำแนะนำในการเลือกจักรยานคันแรกค่ะ

ก่อนอื่น ต้องขออนุญาตเล่าความต้องการก่อนนะคะ ก่อนหน้านี้เป็นนักวิ่งค่ะ แล้วเกิดอุบัติเหตุ สะบ้าหลุด ทำให้วิ่งไม่ได้ ก็พักรักษาตัวประมาณ 2เดือน ต่อมา พอจะเริ่มกลับมาซ้อมวิ่ง รู้สึกว่าเข่าเจ้ากรรม มันไม่อำนวยเหมือนแต่ก่อน ด้วยความที่เป็นคนออกกำลังกายตลอด เลยหงุดหงิด มีคนแนะนำให้ขี่จักรยานแทน ก็คิดว่า น่าจะดี เลย ลองศึกษาเกี่ยวกับจักรยานมานิดหน่อยพอสังเขป แต่ตัวเลือกในสมอง มันยังสับสนงงงวย อยู่ค่ะ เลยอยากให้ผู้รู้แนะนำว่า ควรเลือกรุ่นไหนดี และเพราะอะไร  แล้วจะนำไปหาข้อมูลต่อค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่านค่ะ
1. มีงบประมาณ 20,000  บาท 
2. คิดว่าน่าจะปั่นถนนแถวบ้าน กับปั่นจากบ้านไปโรงเรียน ประมาณ 5 -15 กม. มีทางไม่เรียบบ้างนิดหน่อย ค่ะ
3. เล็งรถแบบเสือหมอบไว้ ค่ะ
4. เคยไปดู ตัวจริง JAVA siluro 2 แต่รุ่นพี่ที่โรงเรียน บอกว่า เฟรม JAVA ไม่ค่อยโอเค (แต่อะไหล่โอเคอยู่นะ อันนี้คิดในใจ ^_^)
5. มีคนแนะนำ Specialize Allez E5 มา ในใจ ไม่ชอบสี ชอบสีสันเจ็บๆ แต่เค้าว่าดีเลยลังเล
6. ยังมียี่ห้อที่เราไม่รู้ว่ามีรุ่นไหนใกล้เคียงกับงบ ที่รอผู้รู้มาแนะนำอีกหลายยี่ห้อ
สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และช่วยให้ความรู้ คำแนะนำทุกท่านค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่