Fuji XA-10 ภาพไม่ชัดเลย เฮ้อ ถ่ายแล้ว พอจะดูในมุม 100% เห็นเป็นภาพเบลอ ๆ เสียดาย

กระทู้คำถาม
ทำยังไงได้บ้างครับ เลนส์เปลี่ยนมาใช้ตัวไหนที่มันจะชัดขึ้น

หรือ เปลี่ยนกล้องตัวไหนดีครับ นี่อยากเอาไปขายต่อ ใครรับซื้อมั้ง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าเป็นช่วงกลางๆภาพ โฟกัสเข้ามันก็ควรจะชัดนะครับ
อีกจุดที่ควรไปดูคือค่า exif ของภาพนั้นๆ
ลองถ่ายหรือ capture รูป exif มาให้ดูหน่อยก็ดีครับ
exif จะบอกอะไรได้หลายอย่าง
และอีกอย่าง อย่าลืมไปดูว่าคุณตั้งค่าขนาดของภาพ และคุณภาพของภาพไว้อย่างไรด้วย
ถ้าถ่ายเป็น jpeg ก็ลองใช้การตั้งค่าขนาดภาพที่ละเอียดที่สุดและคุณภาพดีที่สุดไว้ด้วยครับ
บางคนไปตั้งความละเอียดภาพไว้น้อยและคุณภาพก็ไม่ได้เลือกแบบดีที่สุดไว้โดยที่ตัวเองไม่เคยสังเกตเลยก็มีนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่