[CR] ปลายฝนต้นหนาว เชียงใหม่-เชียงดาว-แม่กำปอง-สารภี สไตล์R&B

สวัสดีค่ะเพี้ยนสวัสดี เชียงใหม่มีอะไรใหม่ๆเสมอ
         R&B ชีวิตติดรีวิว
กลับมารีวิวอีกแล้วค่ะ ครั้งนี้ภาพสวยแน่นๆเช่นเคยค่ะ เหมือนเดิมค่ะทุกครั้งที่จะเที่ยวต้องทำการบ้านก่อนเที่ยวเสมอเน๊อะ
         ทริปนี้เราไม่เน้นกิน เน้นเสพวิวและธรรมชาติสุดติ่งค่ะ หลังจากรีวิวเที่ยวประเทศไต้หวันไปก่อนหน้านี้นั้น
ทริปนี้เที่ยวเมืองไทยค่ะ เที่ยวไทยไม่มีเบื่อ สวยและดีไม่แพ้ชาติใดในโลก สถานที่ที่เราเลือกคือ "เจียงใหม่เจ้า"
เชียงใหม่มีอะไรใหม่ๆให้เราตื่นเต้นเสมอ
        ประเทศไทยมีที่เที่ยวเยอะมากๆ เที่ยวเท่าไหร่ก็ไม่หมดจนบางครั้งเรามักจะได้ยินประโยคนี้บ่อยๆ
 ว่า "เที่ยวเมืองไทยให้ทั่วก่อนแล้วค่อยไปเที่ยวต่างประเทศ"    ใช่ค่ะประเทศไทยเที่ยวได้ถูกกว่าไปต่างประเทศแน่นอน
       การเที่ยวเราแต่ล่ะก็ครั้งก็มีองค์ประกอบหลายอย่างเป็นการตัดสินใจ เช่น เรื่องเวลา สถานที่ ความจำเป็น ความจำกัดของอากาศ
สิ่งเหล่านี้มักจะทำให้เราเลือกที่จะเก็บเกี่ยวความสุขกับที่ไหน ประเทศใด? จริงๆก็ได้หมดถ้าสดชื่นเน๊อะ
       และครั้งนี้เราเลือกและตั้งใจที่จะเที่ยวจังหวัดเชียงใหม่ค่ะ ในปีนี้เราเที่ยวเชียงใหม่ 2 ครั้งแล้วนะ เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 1 ครั้ง
และครั้งนี้ตั้งใจมากกว่าต้องเที่ยวเดือนนี้ วีค2เท่านั้น
           เราเลือกเดือน พ.ย. เหตุคือ เป็นช่วงปลายฝนต้นหนาว ทุกอย่างจะเขียวชอุ่ม อาหารอุดมสมบูรณ์ ไม่ร้อนหรือหนาวเกินไป
ได้หลายอย่างที่เราคาดไม่ถึง และคาดหวังไม่ได้ค่ะ

ช่วงที่เราเลือกเดินทาง
 วันที่ 7-12 พ.ย. 2562 เป็นวีคที่ 2 ของเดือน มาตามไปดูกันนะคะว่าทำไมถึงต้องเป็น วีค 2 ของเดือน พ.ย.
วันที่เดินทางไปและกลับ เราเลือกที่ไม่ตรงกับเสาร์-อาทิตย์ค่ะ สะดวก ไม่แน่น วิวสวยจริงได้ดั่งใจ

แพลนเที่ยวของเรา(เน้นไปเก็บภาพที่ๆเค้านิยมเช็คอินบ่อยๆค่ะ)

พวกเราเดินโดยเครื่องบิน และไปเช่ารถค่ะ จะได้ประหยัดเวลาและคนขับไม่เหนื่อยเกินไป บินใช้เวลา 1.15 นาที

Day 1. สุวรรณภูมิ - สนามบินเชียงใหม่ -เชียงดาว (เก็บวิวประตูท่าแพ,Transit no.8,ระเบียงดาว,บ้านอ้ายด่อง)
Day 2. เชียงดาวเต็มวัน(พักที่บ้านอ้ายด่องโฮม สเตย์) นาขั้นนบันได,ทะเลหมอก,น้ำตก,ล่องแพไม้ไผ่
Day 3. เชียงดาว - หมู่บ้านแม่กำปอง
Day 4. หมู่บ้านแม่กำปอง - สารภี
Day 5. สารภี - เที่ยววน ในเมือง นอกเมือง
Day 6. I Love flower Farm - เดินทางกลับ

แต่ละจุดที่เราจะไปค่อนข้างไกลเหมือนกันค่ะ เที่ยวเชียงใหม่ครั้งเดียวไม่เคยพอ........
หลังจากที่เราบินถึงเชียงใหม่ 8.15 เราตั้งใจที่จะไปร้านกาแฟยอดนิยมอีกร้านในเชียงใหม่เวลานี้เลยค่ะ 
ไปแต่เช้าเลยแหละ จากสนามบิน 5.7 กม. 16 นาที เราจะไปเช้าหน่อยคนจะได้ไม่แน่นเกินไป

ร้าน "Transit no8"  คาเฟ่มินิมอล
ดีๆ ชอบแนวคิดของร้านและการตกแต่งร้านแปลกตา ทันสมัย โดดเด่น แตกต่างจากหลายๆที่ ตัวร้านมี 2 ฝั่ง โซน Soft Serve,Drip coffee จะมีถนนตรงกลาง เค้าเพิ่มความต่างระหว่างทางเดินเป็นทางม้าลาย เก๋ม๊าก
ร้านTransirno8ในเวลานี้เค้าฮอตที่สุดเชียงใหม่ล่ะ ใครๆเค้าก็มาเช็คอินกัน 
เรารู้สึกสนุกกับการถ่ายรูปกับทางม้าลายมากๆค่ะคุ๊ณ555
        ที่สำคัญเลยนะเมนูกาแฟแนะนำมันเลิศมาก คนไม่ดื่มกาฟอย่างเราก็ติดใจแร๊งงงงง

เดินทางไม่ยากค่ะ เปิดGoogle Mapsไปถึงแน่นอนค่ะ
Transit number 8 Open 8.00 - 18.00 น.
ราคาเครื่องดื่มไม่แพงเกินไป 50-100 บาท
56/19 ซอย สนามบินเก่า 8 ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ เชียงใหม่ 
(ซอยหมู่บ้านคุ้มนครพิงค์1. (ซอยเดียวกับร้านก๋วยเตี๋ยวบ้านคุ้ม อยู่สุดซอย)

น้องStaff น่ารักค่ะ ให้บริการยอดเยี่ยม ให้ดาวเต็ม10เลยค่ะ

Signature Menu ของทางร้าน คนไม่ดื่มกาแฟเข็มๆแนะนำเมนูนี้เลยค่ะ นมอุดมหอมกลิ่นกาแฟฟินเลยแหละ 

Manu Signature นี้เค้าเรียกว่า "Cold premium milk with hot espresso" ไม่มั่นใจเรื่องชื่อเท่าไหร่ แต่รับรองเรื่องดีจ์

เช้าๆก็จะดีแบบนี้แหละค่ะ สวย สงบ

มาร้านนี้มุมทางม้าลายต้องได้กลับไปนะ สวยแค่ใหนก็ขึ้นอยู่กับแบบและตากล้องด้วยนะ555

หลังจากจิบกาแฟละมุมก็เริ่มหิวข้าวมองมาทางต้นซอยมีร้านก๋วยเตี๋ยว ต้องไปลองนะคะ
มีอาหารหลายอย่าง ข้าว ขนมจีน ก๋วยเตี๋ยว เครื่องดื่ม

พวกเรารีบดีดตัวออกจากร้านก๋วยเตี๋ยว ไปต่อที่ประตูท่าแพ  เป็นอีกมุมของเชียงใหม่ที่ต้องไปเก็บภาพสวยๆกันนะ

จุดนี้จะมีนกและมีคนให้อาหารตลอด พวกเราก็เดินกันไปแบบงงๆใสๆ เห็นคนค่อยตบมือให้นกบิน เราก็ได้ถามเค้าว่า คิดอย่างไง คิดเงินกี่บาท
...เสียงตอบอย่างพร้อมเพียงว่า” คนไทยฟรี” หือออ☺️
ต่างชาติ คนไม่ใช่คนไทยคิดกี่บาทเราก็ไม่ได้ถาม
แต่ที่รู้ทุกช่องของต้นไม้จะมีการจับจองเป็นเจ้าของพื้นที่ด้วยล่ะ เราไม่อยากคิดว่ามันถูกต้องหรือผิดอย่างไรน้อ ...ขอผ่าน ...
....คำตอบคือคนไทยฟรี ตบมือให้นกบิน และถ่ายรูปให้ฟรีด้วย เราจึงได้รูปสวยๆนี้มาค่ะ ชอบมากกกกก
อย่างไรก็ดี ขอบคุณนะคะสำหรับสวยๆนี้

ทุกวันอาทิตย์ย่านท่าแพจะมีถนนคนเดิน คึกคักมาก เป็นตลาดนัดกลางคืนที่ใหญ่สุดๆ นักช้อปห้ามพลาดนะคะ

เราต้องเดินทางต่อแล้วค่ะ
เป้าหมายของเราในวันนี้คือ หมู่บ้านเมืองคอง อำเภอเชียงดาว จากตัวเมืองเชียงใหม่-เชียงดาวค่อยข้างต้องใช้เวลา
ถนนคดเคี้ยว ขับรถได้ช้า และต้องใช้ความระวังมากๆ ปักหมุดที่สนามบิน
ปลายทางที่เมืองคอง วิ่งตามถนน หมายเลข 107 ใช้เวลา 2.44 น. 116 กิโลเมตร

เข้าเขตอุทยานแห่งชาติเชียงดาว เข้า-ออกต้องลงทะเบียนรถ 20฿ และคน30฿ ต่อคนนะคะ
จากจุดลงทะเบียนระยะทาง เกือบ 30 กิโลเมตร ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ถนนวิ่งยาก แคบ เจ้าหน้าทีอุทยาน

แนะนำให้บีบแตตลอดทาง โดยเฉพาะทางโค้ง เพื่อที่จะให้รถที่เรามองไม่เห็นรู้ว่ามีรถสวนทางมาค่ะ
และเค้าก็แนะนำให้แว๊ะเที่ยวระเบียงดาวก่อนนะ ไปดูกันนะคะว่าสวยแค่ใหน?😉

ระเบียงดาว ตั้งอยู่บ้านนาเลาใหม่ ระเบียงดาวถือว่าเป็นโฮม สเตย์แรกๆที่ทำให้คนภายนอก ได้รู้จักทะเลหมอกและวิวสวยๆของเชียงดาว
ขึ้นชื่อเรื่องจองที่พักยาก จองห้องพักทางโทรศัพท์เท่านั้นไม่มีเวปไซน์นะจ๊ะ
          พวกเรามาถึงไม่มีผู้คนเลย เงียบดีจัง จะตีลังกาถ่ายรูปตรงใหนก็สะด๊วก สะดวก5555
วิวสวยต้องเก็บภาพไว้เยอะๆนะคะ และแนะนำเมนูเครื่องดื่ม “น้ำผึ้งมะนาว” คือดีจ์

อยากได้ภาพทะเลหมอกสวยๆ อาจต้องตื่นเช้าๆหน่อยนะ เริ่มมีแสงหมอกก็จะน้อยลงค่ะ

สำหรับเรื่องของที่พักที่นี้ มีโฮมสเตย์เยอะค่ะ เลือกที่ชอบได้เลย เปิดgoogle พิมพ์แค่ที่พักเชียงดาวก็ขึ้นมาพรึบเลย
ความสะอาดและความสะดวก ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวแต่ล่ะคนนะคะ  แต่สำหรับเราเคยจองที่นี่จ่ายเงินเรียบร้อย
แต่ไม่ได้พักเพราะว่าเราค้นพบอีกจุดที่ถูกใจมากกว่า (ไม่ว่ากันน๊ะ)เพี้ยนขำหนักมาก

ไปค่ะ.....
         ไปตามเป้าของเราที่วางแผนไว้รับรองถูกใจมากกว่า คือสุดถนนเส้นนี้ ชนภูเขา "เมืองคอง"
คือหมู่บ้านท้ายสุดของเชียงดาวจะเป็นภูเขาและถนนเล็กๆเส้นนี้ สามารถไปได้ถึงห้วยน้ำดังเลยนะ ตามคำบอกเล่า
รถเก๋งรถเล็กไม่ควรไปค่ะ สงสัยต้องไปแบบออฟโร้ดอ่ะนะ

เส้นทางจากระเบียงดาว ตรงเข้าไปเมืองคอง  อีก 24 กม.ใช้เวลาเกือบ 1 ชม.

เก้าอี้ตัวนี้คือวิวพอยของระเบียงดาว

ต้นไม้ใหญ่ 2 ต้นนี้ บอกได้ว่าเราใกล้จะถึงระเบียงดาวแล้วนะ

หามุมจอดรถและเก็บภาพไว้สักหน่อยนะ ดีจ์ค่ะ ชาวบ้านที่นี่จะขับรถค่อนข้างไว ระวังรถกันด้วยนะ

ชื่อสินค้า:   R&B พาเที่ยวกินอิ่ม นอนอุ่น อยู่สบาย เก็บภาพกับวิวพอย วิวนิยมใน พ.ศ.นี้
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่