โดนแมวกัดแต่พึ่งฉีดนาไปต้องฉีดอีกไหม

สวัสดีค่ะ วันนี้ วันที่ 13/11/19 ค่ะ คือตอนเช้าเราโดนแมวกัดค่ะเป็นแมวที่อยู่บ้านเรานี้แหละค่ะไม่ใช่แมวเราแต่เราให้อาหารอะไรแบบนี้ วันนี้มันกัดเราค่ะ เราเลยอยากทราบว่าเราต้องไปฉีดยาไหม เพราะแมวตัวนี้เคยข่วนเรา เราเลยไปฉีดยา ฉีดล่าสุดตอน 25/4/19 ค่ะแต่วันนี้มันกัดเราอีก เราคิดว่าตอนนั้นมันคงไม่มีเชื้อพิษสุนัขบ้าแต่เราไม่รู้ว่าครั้งนี้ที่มันกัดจะมีเชื้อรึป่าว เราเลยอยากรู้ว่าต้องไปฉีดอีกไหม พอดีกังวลมากเลยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่ต้องแล้ว คุณฉีดวัคซีนแล้ว เช่นเจ้าหน้าที่หรือหมอก็ต้องฉีดกระตุ้นภูมิทุกปี ถ้ากัดทีผู้ช่วยสัตวแพทย์ไม่ฉีดยากันทุกวันหรือ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่