เมืองนอกมีคุณภาพชีวิตดี๊ดีจริงหรอ!? ขี่จักรยานไปทำงาน เสียปีละ 2000 บาท

สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆชาวพันทิป วันนี้โมสต์มีเรื่องราวที่น่าจะเป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆที่อาศัยอยู่ต่างแดนมาแชร์ให้ชมกันค่ะ

เกริ่นก่อนเลยคือ ตอนนี้โมสต์อาศัยอยู่ที่สเปน เมืองบาร์เซโลน่าค่ะ โดยปกติแล้วก็เดินทางไปทำงานด้วยรถเมล์ค่ะ
แต่อยู่มาวันหนึ่ง เกิดสังเกตเห็นเจ้าจักรยานสีแดงๆที่ฝรั่งเค้าปั่นกันทั่วเมือง เลยสงสัยว่าทำไมจักรยานรุ่นนี้มันฮิตจัง
(มองย้อนกลับไป รู้สึกตัวเองบ้านนอกมากค่ะ ฮ่าๆๆ) เลยถามเพื่อนๆที่ทำงาน เค้าก็บอกว่ามันเป็นจักรยานสาธารณะ เธอก็สามารถเช่ามาขี่เล่นได้นะ

กลับบ้านมาวันนั้นเลยรบกวนสามีให้สมัครบัตรให้เลย ก็สมัครได้ง่ายๆผ่านเว็บค่ะ อีก1สัปดาห์ บัตรที่ว่าก็ส่งมาให้ถึงบ้าน
ค่าใช้จ่าย ตัดบัตรผ่านบัตร ปีละ 50ยูโร โดยสามารถขี่ฟรีทุกๆ 30นาทีแรก และ 2ชั่วโมงต่อไป 0.7ยูโร (ประมาณ 25บาท)

เรามาดูว่าจะใช้งานเจ้าจักรยานนี้ยังไงดีกว่าค่ะ

ก่อนอื่นต้องหาจุดจอดจักรยานก่อนค่ะ ใครที่ไม่ทราบว่ามันมีที่ไหนบ้าง สามารถโหลดฟรีแอพ Bicing มาเพื่อเช็คได้เลยค่ะ

ที่จุดจอดจะมีวิธีใช้งานบอก แต่ที่นี่จะเขียนเป็นภาษาสเปน กับกาตาลันนะคะ

ตอนนี้เราก็จะเห็นจักรยานจอดกันหลอมแหลมนะคะ เพราะเป็นเวลาที่คนออกไปทำงานพอดี จักรยานเลยเหลือน้อยค่ะ

โดยที่จักรยานที่จอดจะมี 2แบบนะคะ คือ แบบจักรยานไฟฟ้า และ จักรยานปกติ จุดนี้ก็แล้วแต่แต้มบุญแล้วค่ะว่าจะเจอแบบไหน
นอกจากนั้นเราจะต้องเดินไปเช็คที่ตัวจักรยานด้วยว่าพร้อมใช้งานไหม เพราะบางทีมันจะขึ้นจุดสีแดง เพราะชาร์จแบตอยู่ หรือจักรยานชำรุดต่างๆ
แบบนี้ค่ะ เราก็ข้ามไปหาคันที่ใช้งานได้กันต่อไป

ทีนี้พอเราเจอจักรยานคู่บุญที่ใช้งานได้แล้ว เราก็วางกระเป๋า ปรับความสูงต่ำของเบาะ และทำการสแกนบัตร เพื่อนำจักรยานออกมาใช้งานตามลำดับค่ะ

เสร็จเรียบร้อย เราก็จะปั่นจักรยานไปทำงาน แบบไม่ต้องแคร์รถติด และ ค่าบัตรเมโทรแสนแพงอีกต่อไป ไปค่าาา

ใครที่กังวลเรื่องกลัวรถเฉี่ยวหรืออะไรก็วางใจได้ เพราะที่นี่มีเลนส์จักรยานแยกออกมาให้ขี่กันได้อย่างสบายใจค่ะ ขี่ไป รับลมชมวิวยามเช้าไป
ไม่กี่นาทีก็ถึงที่ทำงาน ทีนี้เราก็ไม่ต้องแหกขี้ตาตื่นมารอรถเมล์ และนั่งหน้าหงิกเพราะกลัวไปทำงานสายอีกต่อไป

ส่วนใครมีเรื่องบอกเล่าเกี่ยวกับการใช้จักรยานในต่างประเทศ คอมเม้นมาแชร์กันหน่อยนะคะ ได้ยินว่าที่สวีเดนมีสกู้ตเตอร์ ที่จอดที่ไหนก็ได้ด้วย
แต่ไม่รู้ว่าจริงมั้ยนะคะ ใครมีข้อมูลมาแชร์กันค่ะ

ปล.ขออภัยหากภาพไม่ชัด เพราะตัดมาจากในVlogค่ะ ใครอยากดูแบบละเอียด เคลื่อนไหวได้ ที่จะเห็นความทุลักทุเลกว่านี้ เชิญได้ที่
https://youtu.be/CoSXCfhqMzI

ปล.2 ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้ค่ะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆได้ ไว้จะนำเรื่องอื่นๆจากต่างแดนมาแชร์กันอีกนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่