จะเปลี่ยนสัญญาผู้เช่าซื้อรถยนต์ ควรทำยังไงถึงจะปลอดภัยไม่โดนโกงครับ

รายละเอียดคร่าวๆครับ

โตโยต้ารีโว่ ปี 2017 เป็นรถคันแรกของผม
ผ่อนมาได้ 33 งวดๆละ 10345 บาท เหลือ 39 งวด ไฟแนนซ์ของไทยพาณิชย์
เลขไมค์ 21000 km+
ประกันชั้น 1 เหลือจนถึงเดือนเมษา 63  พรบ.+ภาษี  ครบ
รถเข้าศูนย์เช็คระยะทุกๆ 6 เดือน
ต้องการขายดาวน์ 200000 บาท (ดาวน์ราคาเต็ม 250000 บาท)  เพราะไม่ค่อยได้ใช้  ไม่ได้ติดขัดเรื่องเงินผ่อน  ผ่อนไม่เคยขาดทุกๆเดือน  จ่ายก่อนกำหนดทุกเดือนเสมอๆ

ทีนี้  มีคนสนใจอยู่โคราชเขาต้องการดูรถ  และเขาบอกว่าถ้าดูแล้วติดใจจะทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาผู้เช่าซื้อทันที  ไม่จัดไฟแนนซ์ใหม่  ต้องการเอาไปผ่อนต่ออีก 39 งวดที่เหลือครับ  ลดให้เขา 10000 บาทครับ 

นัดกันวันจันทร์ที่จะถึงนี้ไปดูรถที่กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี  ผมอยู่ จ.สระแก้ว ครับ 

ผมจึงขอความรู้และความระวังในการเปลี่ยนสัญญากันโดนโกงในทุกกรณีครับ  ถ้าลำดับวิธีการอย่างละเอียดด้วยจะยิ่งดีครับ 

พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
1.นัดดูรถ เคลียร์เรื่องราคาขายดาวน์ยอดผ่อนที่เหลือ
2.ติดต่อไฟแนนซ์ของคุณ เเจ้งความจำนงว่าจะเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อ เค้าจะบอกว่าให้เราไปที่ ธ. สาขาไหน
3.ไปที่ ธ. ที่ไฟแนนซ์บอก ยื่นเรื่องขอเปลี่ยนผู้เช่าซื้อ
3.1เอกสารวันยื่น  เจ้าของรถ บชช ใบเดียว   เจ้าของใหม่/คนค่ำ  เอกสารเหมือนออกรถปกติ สลิป/บชช/ทบบ/สเตจเม้น 6 เดือน   เงินค่าเช็คประวัติ เครดิตบูโร 200-500/1คน ถ้าค้ำด้วยก็+ เพิ่มไป  
4.รออนุมัติ ถ้าเจ้าของใหม่ เครดิตดี ทำงานหลักแหล่ง รายได้ชัดเจน ไม่เกิน 3 วันทำการรุ้ผล
5.นัดกันไปเซ็นสัญญา เปลี่ยนเจ้าของรถ ที่ ธ. เดิม ระหว่างนั่งโต๊ะเซ็นสัญญา ให้เค้าโอนเงิน ขายดาวน์ ให้เราก่อน ก่อนที่เราจะเซ็นมอบรถให้เค้า  
ปล.มันจะมีค่า เปลี่ยนสัญญา คิดจากยอดผ่อนที่เหลือเป็น % แต่อยุ่คร่าวที่ 1,000-2,000 ประมานนี้คุยกันเอาว่าใครจ่าย รึหารครึ่ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่