สอบถามผู้มีความรู้เรื่องประกันชีวิต

เนื่องจากผมทำประกันชีวิตตามคำแนะนำของเพื่อน (ตัวแทนประกัน) ด้วยทุนประกันปีละ 50,000 บาท จ่าย 20 ปี แต่ด้วยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องประกัน จุดประสงค์คือตั้งใจทำเพื่อลดทอนภาษีและเป็นเงินเก็บ
มาปีนี้ผมไม่ต่อประกันดังกล่าวเพราะมีส่วนอื่นเข้ามาชดเชยภาษี และเหตุผลอื่นๆ
แต่วันนี้เพื่อนคนที่แนะนำ (ตัวแทนประกัน) โทรเข้ามาขอให้ช่วยโดยขอสำเนาบัตรประชาชน เพื่อนำไปต่อประกันเอง โดยให้เหตุผลว่าหากยอดก้อนนี้หล่นไปจะมีผลต่อตำแหน่งที่เขาเป็นอยู่ ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆ จึงอยากขอคำแนะนำจากผู้มีความรู้ครับว่า มีเหตุผลอื่นแอบแฝงไหม และจะมีผลกระทบต่อตัวผมอย่างไรหรือไม่ (เบื้องต้นตรวจสอบทางบริษัทประกัน เพื่อขอคำแนะนำ ได้ข้อมูลเพียงว่าในกรณีของผมให้สอบถามโดยตรงกับตัวแทนประกันได้เลย ซึ่งผมก็แอบแขวะไปว่า อย่างนี้ตัวแทนประกันแนะนำอย่างไร ผมก็ต้องเชื่ออย่างนั้นใช่ไหมครับ รบกวนขอคำแนะนำครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่