ความฝันในวัยเด็กที่พลาดไป ณ ตอนนี้ที่อายุเริ่มเยอะขึ้น คุณจะสานต่อมันมั้ย

ตอนเด็กเคยคิดฝันอยากเรียนนั่น อยากเรียนนี่ หรือทำนั่นทำนี่ แต่ไม่มีโอกาสบ้างมั้ยครับ

ถ้าเราโตขึ้น มีงาน มีเงินแล้ว อยากจะสานต่อ หรือตั้งใจทำในสิ่งที่เราอยากทำในตอนเด็ก จะยอมลงทุน จะยอมเสียเงินเพื่อสิ่งนั้นกันอีกมั้ยครับ หรือจะคิดเสียดายกัน

ผมเอง ตอนเด็กๆ อยากเรียน อยากเล่น ดนตรีชนิดหนึ่งมาก คือ เชลโล แต่หาที่เรียนยากมาก จำได้ว่า พ่อพาไปหาที่เรียนหลายที่มาก จนสุดท้ายจบลงที่ ไวโอลิน ด้วยเหตุผลที่ว่า พ่อชอบเสียงมากกว่า จะได้มาเล่นเพลงสุนทราภรณ์ให้พ่อฟังด้วย 555 

ก็เรียนมาเรื่อยๆ กับครูหลายๆท่าน จนเปลี่ยนเครื่องเอกมาเป็น วิโอลา จวบจนทุกวันนี้ก็ยังเล่นดนตรีเป็นอาชีพเสริม นอกจากงานหลัก (ถึงจะจบดนตรีมาก็เถอะ 555 แต่ก็ไม่ได้ทำงานหลักในสายดนตรี มาเป็นอาชีพเสริมเฉย)

ทุกวันนี้ ยังโหยหา เชลโล อยู่ ตัดสินใจ อยากจะซื้อมาเล่น มาสนองความต้องการตัวเองในวัยเด็ก แต่อีกใจก็กลัวว่าจะไม่โอเค 555 จนเกิดความลังเล

คุณล่ะครับ ถ้าคุณมีความฝันในวัยเด็ก แล้วพลาดโอกาสไป จะตามความฝันในวัยเด็ก และสานต่อมันบ้างมั้ยครับ
ตามหาแรงบันดาลใจ

ขอบคุณทุกคนครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview