โคลงสี่สุภาพ ชื่อตัวเอง ??

ช่วยด้วยครับคุณครูได้สั่งการบ้านว่า "ให้นักเรียนแต่งโคลงสี่สุภาพเกี่ยวกับชื่อตัวเอง มาคนล่ะ 1 บท"
ลักษณะบังคับ
๐ ๐ ๐ เอก โท        ๐ x (๐ ๐)
๐ เอก ๐ ๐ x        เอก โท
๐ ๐ เอก ๐ x        ๐ เอก (๐ ๐)
๐ เอก ๐ ๐ โท        เอก โท ๐ ๐
ปกติผมเป็นคนที่แต่งกลอนได้นิดหน่อย แต่มาคราวนี้
ซึ่งชื่อผมเนี้ยมันยาวกว่าคนอื่นเขา ซึ่งคุณครูก็ได้แนะนำตัวอย่างว่าให้นำชื่อของตัวเองเริ่ม
โดยผมก็มีชื่อว่า ปฎิวัติ เสรีธรรมมะพิทักษ์
ผมไม่ได้อยากจะให้ชาวพันทิปมาทำการบ้านให้หรืออย่างไร แต่ผมแค่อยากให้มีคนช่วยเกลาๆผมซักนิดก็ยังดี
เพราะผมเป็นคนที่อ่อนในวิชาภาษาไทยเป็นอย่างมาก หวังว่าจะมีคนเห็นใจ และคอยช่วยเหลือเด็กม.2
ตาดำๆคู่นี้ O.O
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่