สร้างบ้านในที่ดินมรดกถรรยา เรามีสิทธิ์ในตัวบ้านกับที่ดินไหมครับ ซึ่งเราจดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายแล้วครับ

กระทู้คำถาม

เนื่องจากเพิ่งแต่งงานจดทะเบียนสมรสกับภรรยาครับ
แล้วแยกครอบครัวออกมาสร้างบ้าน ซึ่งภรรยาได้ที่ดินมรดกจากมารดา ก่อนที่จะจดทะเบียนสมรสกับเรา
พอจดทะเบียนตัวผมก็กู้เงินสร้างบ้าน แต่ทั้งที่ดินและตัวบ้านเป็นชื่อของสามีคนเดียวครับ 
แต่เราสองคนช่วยกันผ่อนบ้านหลังนี้ค่ะ มีหลักฐานการโอนเงิน
ซึ่งอยากทราบว่า:
1. หากสามีเสียชีวิต เราจะมีสิทธิ์ในตัวบ้านและที่ดินไหมค่ะ หรือว่าจะต้องแบ่งให้กับพ่อแม่ภรรยาด้วย?
2. หากหย่าล้างกันบ้านจะถือเป็นสินสมรสหรือป่าวครับ คือต้องหารคนละครึ่งใช่ไหม?
3. พ่อแม่ภรรยามีสิทธิ์ในตัวบ้านและที่ดินไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่