สอบถามเกี่ยวกับการปฏิบัติวิปัสสนา

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการปฏิบัติวิปัสสนาว่าเช่นนี้ถูกหรือไม่

เมื่อดิฉันมีอารมณ์โกรธเกิดขึ้นมาครั้งหนึ่งดิฉันไม่ได้ให้มันระเบิดออกมาเป็นคำพูดหรือการกระทำใดๆ แต่รับรู้เฝ้ามองดูอารมณ์นั้นโดยเปรียบเทียบการเฝ้าดูตั้งแต่เริ่มจนความรู้สึกโกรธมากๆ นั้นเหมือนควันไฟจากจางๆ จนควันมากขึ้นๆ จนเหมือนจะระเบิดคำพูดออกมาแล้วอารมณ์ความรู้สึกโกรธก็พุ่งขึ้นจนสุดแล้วจู่ๆ มันก็ค่อยๆ เบาลงเหมือนควันไฟที่ค่อยๆ จางลงจนหายไปเองไม่เหลือความรู้สึกโมโหเลย สามารถตามดูได้อยู่ครั้งสองครั้งหลังตามดูจนมันขึ้นสุดและจางลงหายไปแล้วรู้สึกเบาสบายใจ

เช่นนี้ถือเป็นการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานได้หรือไม่คะ

ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่