ถ้าเรากินprep บวกกับ ใส่ถุงยางอนามัย แล้วมีเพศสัมพันธ์กับคนมีเชื้อHIV เราจะมีโอกาสติดเชื้อไหมครับ

พอดีผมเป็นคนที่เปลี่ยนคู่นอนบ่อยเลยเข้าโครงการที่ฟ้าสีรุ้งเพื่อตรวจเลือดและรับยาprep มาทาน และทุกครั้งที่มีเพศสัมพันธ์ก็จะใส่ถุงยางอนามัยทุกครั้งแต่มาวันนึง ผมมีอะไรกับคนคนนึง เรียบร้อย มารู้ทีหลังว่าเค้ามีเชื้อHiv ตอนที่มีอะไรกันเค้าเป็นฝ่ายรุกแต่เค้าออรัลให้ผม (ผมไม่ทำอะไรเลย)แต่ผมไม่เคยละเลยเรื่องถุงยาง บวกกับผมกินยาเพรพ และในครั้งนั้นไม่เสร็จด้วยนะครับ มาเสร็จข้างนอก มาทราบทีหลังว่าเค้ามีเชื้อแต่รับยาต้านมานาน4-5ปี  เชื้อไวรัสมี20 ค่าCD4 600 ผมกังวลมากวันที่24นี้ผมมีนัดตรวจเลือด ผมอยากทราบว่ากรณีนี้มีโอกาสเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ วอนผู้รู้ช่วยตอบที ผมเครียดมากครับ (ผมกินPrepมา4เดือนแล้วครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่